• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN ÚP ROM CHO HD2 - NÊN ĐỌC KĨ TRƯỚC KHI ÚP ROM

vuidoi

cái HTC magic, nó không cần cắm tai nghe vào vẫn chơi được Radio đấy các bạn ạ!

ptshop

Sau khi dùng task 29,
enm up rôm đến đây thì ko chạy tiếp nữa

đợi 1 khoảng 15f thì hiện lên

vậy là sao àh xin cácv bác giúp các khắc phục.

vậy là sao àh ?

MtxCK75

Em hỏi câu này, nếu không phải thì các bác bỏ quá cho, đừng mắng em. Em cũng đã tìm hiểu nhưng chưa thấy, là chúng ta nói nhiều đến up ROM (tức là chép file ROM từ PC vào PPC) vậy có cách nào lấy ngược ra không các bác, down ROM ý (chép ngược từ PPC ra PC thành file ROM). Cảm ơn các bác nhiều

ntt2006

Em hỏi câu này, nếu không phải thì các bác bỏ quá cho, đừng mắng em. Em cũng đã tìm hiểu nhưng chưa thấy, là chúng ta nói nhiều đến up ROM (tức là chép file ROM từ PC vào PPC) vậy có cách nào lấy ngược ra không các bác, down ROM ý (chép ngược từ PPC ra PC thành file ROM). Cảm ơn các bác nhiều

Bạn nên hiểu rằng việc up rom cho PPC thì cũng giống như bạn cài window mới cho PC vậy, trong trường hợp bạn up rom bằng PC thì PC chỉ đóng vai trò là công cụ hổ trợ thôi, cũng giống như bản cài của window thì rom là 1 định dạng nén, không thể lấy rom ra PC như bạn nói được, chỉ có build rom từ tool kitchen hoặc là bạn down các bản rom đã được build sẳn mà thôi.Mục đích của bạn mong muốn làm việc đó để làm gì?

ntt2006

Anh em nào biết thì chỉ giúp dùm phone mình đang xài bản ROM version là bao nhiêu nhé:
OS version: 5.2.21916 (21916.5.0.93)
Manila version: 2.5.20183025.0
ROM version: 24.Sep.2010 WWE
ROM date: 08/03/10
Radio version: 2.10.50.26
----------------------------------------
Bây giờ mình muốn uprom cho phiên bản gốc thì phải làm như thế nào, có cần phải chạy HSPL gì trước không?
Tôi download bản ROM từ trang của T-Mobile:
http://www.t-mobile.com/wmupgrade/

http://http://dl.htc.com/ruudownload....aspx?pid=leo2
thì có được không?
Vì tôi có mua code unlock của hãng nên tôi muốn sài rom gốc cho nó đẹp, nên mong muốn anh em giúp đỡ

Bản rom mà bạn đang sử dụng là version 21916 build 21916, bạn up rom ship hay rom cook thì việc HSPL là điều nên làm, và cần làm theo đúng hướng dẫn của bác ancola66 để tránh điều đáng tiếc xảy ra, bạn có t hể down rom từ các link như bạn đề cập rồi up thôi, tốt nhất nên up rom bằng PC.

Sau khi dùng task 29,
enm up rôm đến đây thì ko chạy tiếp nữa

đợi 1 khoảng 15f thì hiện lên

vậy là sao àh xin cácv bác giúp các khắc phục.

vậy là sao àh ?

Bạn hãy thử thay đổi cổng usb khác xem sao.

MtxCK75

Bạn nên hiểu rằng việc up rom cho PPC thì cũng giống như bạn cài window mới cho PC vậy, trong trường hợp bạn up rom bằng PC thì PC chỉ đóng vai trò là công cụ hổ trợ thôi, cũng giống như bản cài của window thì rom là 1 định dạng nén, không thể lấy rom ra PC như bạn nói được, chỉ có build rom từ tool kitchen hoặc là bạn down các bản rom đã được build sẳn mà thôi.Mục đích của bạn mong muốn làm việc đó để làm gì?

À cũng không có gì ghê gớm hết bác ạ, chẳng qua là em thấy mấy bác bên mục Task29 cứ cãi nhau về vấn đề rác sau khi up nhiều bản ROM, bác thì bảo khi up ROM là ROM cũ bị xóa sạch, có bác thì lại bảo là ROM cũ sẽ để lại rác, phải Task29 mới sạch. Thế là tự nhiên em nảy ra cái ý nghĩ là nếu lấy nó ra được thì sẽ biết ngay là có rác hay không ý mà, chỉ là tò mò thôi bác ạ

PhamQuang

Manager

Việc dump ROM từ máy ra là việc làm mà các KTV đã làm từ lâu rồi bạn ạ. :D
Với các máy HTC mới ra, chưa có cách nào can thiệp người ta vẫn dùng thủ pháp này để dump ROM ra.

bestmansg

Bác dùng resco file manager copy toàn bộ bộ nhớ rom ra thẻ nhớ rồi tha hồ mà so sánh các file ở mỗi bản rom thay đổi như thế nào.

Toan_bk

Các bạn ơi cứu mình với, con T-Mobile của em đang chạy rom BLUSEA V15 thì bị đứng khởi động ko lên
Em cài lại rom A66 Duo Boot của bác Ancola thì tới 38% là đơ luôn ko tiếp đc
Bây giờ xử lý sao giờ đây các bác

=> em đã quyết định rút dây và may mắn là máy vẫn vào đc bootloader nhưng trong bootloader nó báo "Ủpgade ROM code error please try again"

=> vậy xử lý sao giờ

Chỉnh sửa cuối:

ntt2006

Các bạn ơi cứu mình với, con T-Mobile của em đang chạy rom BLUSEA V15 thì bị đứng khởi động ko lên
Em cài lại rom A66 Duo Boot của bác Ancola thì tới 38% là đơ luôn ko tiếp đc
Bây giờ xử lý sao giờ đây các bác

=> em đã quyết định rút dây và may mắn là máy vẫn vào đc bootloader nhưng trong bootloader nó báo "Ủpgade ROM code error please try again"

=> vậy xử lý sao giờ

Bạn nói đang chạy rom Bluesea V15 rồi bị treo máy, có nghĩa là bạn đã up và sử dụng rom đó phải không?hay là mới up rom đó bị lổi rồi bạn chuyển sang up rom của bác ancola?

Toan_bk

Bạn nói đang chạy rom Bluesea V15 rồi bị treo máy, có nghĩa là bạn đã up và sử dụng rom đó phải không?hay là mới up rom đó bị lổi rồi bạn chuyển sang up rom của bác ancola?

Mình đã chạy ngon lành rom BLUESEA V15 nhưng đc vài ngày thì bị lỗi ko khở động lên đc vì vậy mình chạy lại rom A66 của bác Ancola
Bây giờ chạy thì nó báo lỗi [ERROR]226 : Flash Write
=>bó tay rồi mmong anh em giúp đỡ

PhamQuang

Manager
Mình đã chạy ngon lành rom BLUESEA V15 nhưng đc vài ngày thì bị lỗi ko khở động lên đc vì vậy mình chạy lại rom A66 của bác Ancola
Bây giờ chạy thì nó báo lỗi [ERROR]226 : Flash Write
=>bó tay rồi mmong anh em giúp đỡ

- Vào lại Bootloader
- Chạy lại HSPL V3 cho chắc chắn
- Vào lại Bootloader kiểm tra xem đã có HSPL chưa rồi Up lại ROM bất kỳ nào đó.

lvnam

Các bạn cho hỏi thăm mình mới download ROM Version: 3.14.707.3 và Radio version 2.15.50.14 (Romship ngày 19/11/2010 từ Website HTC có Serial máy đúng version châu á thì mới down được)
Tuy nhiên khi chạy uprom trên laptop thì báo lổi không connect được mặc dù trước đó windows mobile center nhận ra máy bình thường, do tôi có chạy HSPL từ SPL 1.66 thành HSPL 2.08 trước đó và sau đo chạy lai 1 lần nửa để trả về SPL 2.08 vì lúc đó máy trục trặc màn hình sợ phải mang đi bảo hành, không biết có phải do version SPL không đúng máy lúc mua là 1.66 nên bị trục trặc không nên tôi chạy lại HSPL 2 định trở về SPL 1.66 thì củng bị báo lổi khi kết nối, lúc này tôi thấy trên laptop có tự cài driver USP của HTC HD2
Tôi bung file ROM lấy file RUU_signed.nbh đổi tên thành leoimg.nbh và chép vào thẻ nhớ để up từ thẻ thì khi tới màn hình loading... thì ngưng luôn ở đó
Tôi thử cách thứ 3 là lấy RUU_signed.nbh chep chung thư mục với CustomRUU.exe và úp thì củng lổi tương tự
Xin các bạn cho ý kiến vì ROM ship này mới và dùng đúng cho HTC phiên bản ĐNA nên không up duoc thì uổng lắm
Cám ơn trước

DucLong

Super V.I.P
Các bạn cho hỏi thăm mình mới download ROM Version: 3.14.707.3 và Radio version 2.15.50.14 (Romship ngày 19/11/2010 từ Website HTC có Serial máy đúng version châu á thì mới down được)
Tuy nhiên khi chạy uprom trên laptop thì báo lổi không connect được mặc dù trước đó windows mobile center nhận ra máy bình thường, do tôi có chạy HSPL từ SPL 1.66 thành HSPL 2.08 trước đó và sau đo chạy lai 1 lần nửa để trả về SPL 2.08 vì lúc đó máy trục trặc màn hình sợ phải mang đi bảo hành, không biết có phải do version SPL không đúng máy lúc mua là 1.66 nên bị trục trặc không nên tôi chạy lại HSPL 2 định trở về SPL 1.66 thì củng bị báo lổi khi kết nối, lúc này tôi thấy trên laptop có tự cài driver USP của HTC HD2
Tôi bung file ROM lấy file RUU_signed.nbh đổi tên thành leoimg.nbh và chép vào thẻ nhớ để up từ thẻ thì khi tới màn hình loading... thì ngưng luôn ở đó
Tôi thử cách thứ 3 là lấy RUU_signed.nbh chep chung thư mục với CustomRUU.exe và úp thì củng lổi tương tự
Xin các bạn cho ý kiến vì ROM ship này mới và dùng đúng cho HTC phiên bản ĐNA nên không up duoc thì uổng lắm
Cám ơn trước

Nếu máy của bạn là Tmobile USA thì chắc chắn SPL của máy không phải là 1.66. Khi tải rom ship bạn phải phân biệt có dùng cho T Mobile được không ví dụ rom ship 3.14.531.1 thì dùng được cho T Mobile còn rom ship 3.14.831.3 thì không dùng cho T mobile được.
Máy của bạn khả năng đã hỏng flash, nếu hỏng chỉ còn cách chạy lại chip này bằng máy chuyên dùng. Tôi chỉ bạn cách này nếu không được nữa là coi như không thể up rom nào khác được.
Bạn vào tham khỏa bài này: http://www.pdaviet.net/showthread.php?85511-KHẮC-PHỤC-HD2-LỖI-SAU-KHI-UP-CÁC-ROM-TMOUS-BẰNG-THẺ-NHỚ
bạn chú ý đọc bài số 2, cứu máy bằng SSPL tuy nhiên bạn phải lấy ROM ship gốc của máy (của T mobile nhé) giải nén ra lấy file rom.nbh bỏ chung vào Tool SSPL rồi tiến hành up. nhớ kiểm tra máy còn HSPL không nhé.

lvnam

Nếu máy của bạn là Tmobile USA thì chắc chắn SPL của máy không phải là 1.66. Khi tải rom ship bạn phải phân biệt có dùng cho T Mobile được không ví dụ rom ship 3.14.531.1 thì dùng được cho T Mobile còn rom ship 3.14.831.3 thì không dùng cho T mobile được.
Máy của bạn khả năng đã hỏng flash, nếu hỏng chỉ còn cách chạy lại chip này bằng máy chuyên dùng. Tôi chỉ bạn cách này nếu không được nữa là coi như không thể up rom nào khác được.
Bạn vào tham khỏa bài này: http://www.pdaviet.net/showthread.php?85511-KHẮC-PHỤC-HD2-LỖI-SAU-KHI-UP-CÁC-ROM-TMOUS-BẰNG-THẺ-NHỚ
bạn chú ý đọc bài số 2, cứu máy bằng SSPL tuy nhiên bạn phải lấy ROM ship gốc của máy (của T mobile nhé) giải nén ra lấy file rom.nbh bỏ chung vào Tool SSPL rồi tiến hành up. nhớ kiểm tra máy còn HSPL không nhé.

Xin cám ơn bạn đã trả lời nhanh, máy tôi là máy châu á vì mua của HTC, tôi đã up được sau khi chạy lại HSPL trên laptop khác và đưa vể SPL 1.66, tuy nhiên không biết phải do SPL không nhưng laptop trước chạy HSPL củng báo lổi connect nên sau khi đưa SPL về 1.66 xong tôi chạy luôn uprom với file exe của Rom ship thì được luôn, có lẻ do lổi của cong USP của laptop
Cám ơn sự nhiệt tình của bạn

superman1983

Máy mình xài room gốc. chưa HSPL. Giờ định HSPL để up room nhưng máy không nhận Win XP. Cứ cắm vào là báo " USB DEVICE NOT RECOGNIZED". Bó tay!

NguyenTu

Super V.I.P
Máy mình xài room gốc. chưa HSPL. Giờ định HSPL để up room nhưng máy không nhận Win XP. Cứ cắm vào là báo " USB DEVICE NOT RECOGNIZED". Bó tay!

Kiểm tra lại cáp nối đi bạn, hoặc đưa máy về bootloader để HSPL là OK mà bạn!!