• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

KỸ THUẬT UPROM CHO HP iPAQ rw6815 - rw6818 - rw6828

Status
Không mở trả lời sau này.

lizmcclarnon

sao tôi ko down dc bản Room của 6815 nhỉ ??? Down dc khoảng 20% là nó cancel luôn. Các bác xem lại Link có lỗi ko nhỉ.

lethecong

sao máy 6818 của tôi vào chế độ bootloader không được vậy mấy bác, bác nào có cách nào chỉ cho tui không,lúc đầu máy vẫn hoạt động bình thường sau khi up lên thì chạy được 3% thì thoát ra giờ vào lại bootloader không được

Mobifuns

Super V.I.P
ROM WM6.0 CHO HP rw68xx !!!

Dòng HP rw68xx bao gồm: rw6815, 6818 và 6828, là dòng máy hiện khá nhiều người sử dụng bởi chức năng khá thú vị của chúng.
Đây là dòng PPC Phone do cùng hãng sản xuất với Atom cho nên các chủ đề về chúng sẽ cùng nhau trong khu vực này.
Trong Topic này sẽ giới thiệu các bản WM6.0 hiện nay dành cho chúng, mặc dù còn khá ít ỏi.

Trong topic này:

http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=12439

đã hướng dẫn cách Up và thay đổi ngôn ngữ cho WM5.0.
Trong Thread này chỉ thảo luận WM6.0 mà thôi:
- Giới thiệu các phiên bản WM6.0
- Các bài hướng dẫn Up ROM WM6.0 từ thẻ nhớ
- Các bài liên quan tới ROM WM6.0 về kinh nghiệm Up ROM.

Mobifuns

Super V.I.P
ROM WM6.0 cho HP rw68xx by Jiggs

Duới đây xin giới thiệu phiên bản WM6.0 WWE (Anh ngữ quốc tế) dành cho HP rw68xx.
Quy trình sưu tầm áp dụng cho HP rw6815.

CÁC BƯỚC TIẾN HÀNH

1/ Chuẩn bị thẻ:
Thẻ nên chọn thẻ từ 128Mb tới 1Gb, kinh nghiệm cho thấy thẻ để sử dụng Up ROM càng nhỏ càng tốt, từ 128-256Mb là khá nhất.
Thẻ nên dùng CardReader để format.

2/ Tải ROM WM6.0:
Hãy tải phiên bản ROM theo link duới đây:

http://pdavnsoftware.com/Mobifuns/ROM/HP68XX/DiskImg_HP6828_WM6.0.rar

Chú ý đăng nhập: PDAVIET - pdaviet để tải.

Giải nén sẽ thấy file: diskimg.nb0
Copy file vào thư mục gốc của thẻ đã chuẩn bị trên.

3/ Tạo thư mục Cabs trên thẻ:
Bạn hãy tạo 1 thư mục Cabs trên thẻ và copy các Cabs cần cài đặt sau khi Up ROM vào đó.
Ví dụ file Tools_Cabs duới bài có kèm theo 1 số Cabs file hỗ trợ cho HP68xx tốt.

4/ Tải file hỗ trợ:
Tải file hỗ trợ (cab) duới đây, có thể cài sau khi Up xong ROM hoặc có thể đưa vào thư Cabs trên thẻ như các cab khác.
Link tải:

http://pdavnsoftware.com/Mobifuns/ROM/HP68XX/HP68xx_ExtROM_emul.rar

File sưu tầm từ diễn đàn RUS, hỗ trợ fix các lỗi ExtROM và các trình phụ.

5/ Bước chạy Up ROM:
Sau khi đã copy đủ các thành phần nói trên vào thẻ, lắp thẻ vào máy.
Đưa máy về Bootloader (Đồng thời nhấn giữ 2 núm software và chọc nhả Reset)
Nhả giữ các núm Software, quá trình Up sẽ tiến hành trong khoảng 15-20 phút.
Sau khi quy trình hoàn thành, máy sẽ tự HR và bạn sẽ được hưởng thành quả ROM WM6.0 trên máy của mình.

6/ Tải file SdkCerts.cab:
Sau khi Up ROM xong, còn 1 số lỗi.
Hãy tải cab với tên trên, đưa kèm duới bài, cài cho máy.

7/ Fix camera:
rw6815 sau khi Up xong Camera sẽ bị lỗi, do vậy hãy tải cab fix (đưa kèm duới bài). Cài cho máy và SR lại, máy sẽ có camera hoạt động bình thường.

Với máy rw6828 thì bước 6 và 7 không cần thiết bởi chúng không bị lỗi Camera.
Với rw6815 và rw6818 đòi hỏi 2 bước này.

Đến đây quá trình Up ROM WM6.0 cho máy của bạn đã hoàn chỉnh.
Hy vọng trong thời gian không xa nữa sẽ có những bản WM6.0 mang thương hiệu PDAVIET sẽ ra đời và không cần các bước fix trên.

PIPo

Thank you so much. Mình test thử đây.
Đọc đc ở xda mí hôm rồi nhưng chưa có 1 bài hướng dẫn cụ thể như thế này.

Mobifuns

Super V.I.P
Thank you so much. Mình test thử đây.
Đọc đc ở xda mí hôm rồi nhưng chưa có 1 bài hướng dẫn cụ thể như thế này.

Bạn thực hiện đủ các bước trên sẽ Up thành công bản WM6.0 này trên máy của mình.
Sau khi Up đề nghị bạn cho mấy hình minh họa lên cho chủ đề sinh động nghe.
Để mình khỏi "tủi thân" mất công đi sưu tầm, thống kê lại các bước mà vì không có máy cho nên chịu không minh họa được. :D

PIPo

Một lần nữa thank bro về bài hướng dẫn chi tiết.
Mình đã up thành công bản WM6 cho iPAQ rw6828 :D
Vài nhận xét đầu tiên là : chạy khá nhanh, tuyệt đẹp ... test các chức năng nghe gọi, wifi, camera đều tốt.

Đây là vài bức ảnh sau khi úp ROM thành công :

Last edited by a moderator:

PhamQuang

Manager
Cám ơn các hình minh hoạ của PIPo !!!
Mình sắp xếp lại hình cho cân đối và dễ nhìn hơn !!!

Nhìn qua thế này là có thể Build được phiên bản mới cho HP68xx rồi. :D

Một lưu ý nữa là khi đưa máy về bootloader, quá trình up sẽ diễn ra một cách "âm thầm", ko có gì hiện ra như % hoàn thành ngoài logo HP cả, máy bạn sẽ đứng ở đó khá lâu, khoảng 15-20 phút, việc này hoàn toàn bình thường, bạn đừng lo và cũng đừng làm gì cả, chỉ việc ngồi chờ, sau đó máy sẽ tự động HR lại và....xong :D.

ti-toe

Bạn ơi cho mình hỏi, up rom này lên khi khởi động nó sẽ hiện logo hp hay logo của O2 vậy?
Chúc vui!
P/s: Mình có thẻ 64 thì có up được ko ạ? Mình mới mua máy được khuyến mãi cái thẻ còi thôi :)

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
ROM WM6.0 CHO HP68xx (TEST)

Do không có máy, mình Build tạm 1 bản (về nguyên lý đảm bảo tốt), bạn nào có máy và không ngại các rủi ro (điều này không đáng ngai lắm !!!) hãy Up test hộ giùm.

Sau khi Up cần các hình minh hoạ càng nhiều càng tốt nhất là phần About và Info.
Hy vọng nếu tất cả tốt đẹp, PDAVIET sẽ có bản ROM tốt hơn.

Nếu đúng ROM sẽ có Core 1938 và Build chắc chắn sẽ là 18538.0.7.0

Link tải ROM test này:

Mong sự công tác của các bạn !!!

Chỉnh sửa cuối:

PIPo

Tình hình vừa test bản của bác PhamQuang xong...
Up khoảng 20' thì máy thoát khỏi màn hình bootloader và chuyển thành đen thui, đèn phím softkey + nghe gọi sáng lên. Nó vẫn vậy trong vòng 10' đến bây giờ.
Thế bây giờ mình phải làm sao đây ?

PhamQuang

Manager
Tình hình vừa test bản của bác PhamQuang xong...
Up khoảng 20' thì máy thoát khỏi màn hình bootloader và chuyển thành đen thui, đèn phím softkey + nghe gọi sáng lên. Nó vẫn vậy trong vòng 10' đến bây giờ.
Thế bây giờ mình phải làm sao đây ?

Tạm Up lại bản đầu tiên.
Quy trình vẫn như cũ, chủ yếu Up lại ROM mà thôi.

Chứng tỏ phần Xip mình làm chưa chuẩn rồi, sẽ nghiên cứu làm lại.
Cám ơn bạn PIPo, hy vọng bản sau sẽ chạy OK !!!

PIPo

Hồi nãy chỗ cái màn hình đen ko làm gì đc nên mình rút pin ra,sau ko hiểu sao ko nhấn j đc lun, vô bootloader = cách nhấn 2 nút softkey rồi chọt reset cũng ko đc.
Sau đó mình gỡ pin ra cỡ vài phút thì bây giờ đã vào lại đc bootloader và đang up lại bản cũ...

PhamQuang

Manager
Hồi nãy chỗ cái màn hình đen ko làm gì đc nên mình rút pin ra,sau ko hiểu sao ko nhấn j đc lun, vô bootloader = cách nhấn 2 nút softkey rồi chọt reset cũng ko đc.
Sau đó mình gỡ pin ra cỡ vài phút thì bây giờ đã vào lại đc bootloader và đang up lại bản cũ...

Nếu PIPo không ngại và có thời gian, Up test hộ bản test2 này xem sao nhé.

http://sym-viet.com/PhamQuang/diskimg_test2.rar

Cám ơn !!!

nhh0612

Mình dang up bản test 2 của bác Phạm Quang và cũng bị trường hợp y như vậy. Mình đã thử làm như bác PIPo cũng không ổn. Tháo pin ra khoảng 15' và gắn trở lại nhưng không bật nguồn được (hadreset cũng không, Bootloader cũng chịu). Bây giờ máy mình trở thành cục chặn giấy mất rồi. Các Pro có ý kiến gì giúp mình với. Gấp, gấp.....:(:)(:)(:)((

PhamQuang

Manager
Mình dang up bản test 2 của bác Phạm Quang và cũng bị trường hợp y như vậy. Mình đã thử làm như bác PIPo cũng không ổn. Tháo pin ra khoảng 15' và gắn trở lại nhưng không bật nguồn được (hadreset cũng không, Bootloader cũng chịu). Bây giờ máy mình trở thành cục chặn giấy mất rồi. Các Pro có ý kiến gì giúp mình với. Gấp, gấp.....:(:)(:)(:)((

Không thành "cục chặn giấy" được đâu !!! Các bạn đừng lo.
Cứ tháo PIN 1 lúc, sau đó vào Bootloader, Up lại bản ROM khác là được thôi.
HP68xx cùng họ với Atom, có BL rất ổn và bền.
Rất buồn là không có máy để tạo các ROM PDAVIET cho dòng này !!!

Medkid

mình ko có kinh nghiệm uprom cho cái HP này, nhưng về cấu trúc, nghe nói là HP 68xx giống với Atom, nếu bạn hết cách thì thử làm theo cách của mình xem sao.
bạn tham khảo bài viết số 33 trên thread này của mình nhé:
http://pdaviet.net/showthread.php?t=17158&page=4

nhh0612

Cám ơn các bạn đã có hồi âm. Tuy nhiên, mình đã thử hết mọi cách mà em nó vẫn ko có chút gì phản ứng. Ko lẽ chia tay vĩnh viễn em nó sao. Mong các bác có kinh nghiệm nào mới hơn hãy giúp mình với. Nếu hỏng bootloader thi có khả năng nào để cứu vãn ko hả các bác. khẩn cấp...

Status
Không mở trả lời sau này.