• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM PDAVIET DÀNH CHO HTC UNIVERSAL - THẢO LUẬN

Status
Không mở trả lời sau này.

Tom_codon

Super V.I.P
@Tom. nên kiềm chế nhé, Mod càng phải bình tĩnh, nóng quá ko nên,

Nếu ko để Mod nào trả lời điềm tĩnh, có tình có lý thì hơn

Ơ anh Hai Nguyen hiểu lầm em rồi.Anh ntnam1972 và mấy người trong topic này đều biết nhau đều đã chat với nhau rất nhiều lần ở ngoài Yahoo rồi,đây là anh em chỉ bàn luận với nhau thôi.Có gì mà nóng nảy hả anh ???
:-?? :-?? :-??
Chắc anh hiểu lầm em rồi...!

PhamQuang

Manager
Đang nói đến PDAviet rom tức là của PDAviet phục vụ thành viên pdaviet thì lại lôi ông tây vào đây.Không nên nói nhiều nữa.Các soft của Rom đã được ấn định rồi.Mong mọi người tạo điều kiện chứ cứ bàn ra bàn vào thế này chẳng biết làm thế nào đâu...!
Hix....!

Nói trời nói biển nhưng ROM PDAVIET phải hướng mục đích:
- Là ROM có tốc độ không thua kém các ROM đã có trên WiKi
- Luợc bỏ các ứng dụng thừa.
- Hỗ trợ và cài thêm các ứng dụng mà người Việt cần.

Tóm lại ROM PDAVIET hướng vào sự sử dụng của người Việt là chính.

AnhTu

Super V.I.P
hì hì, chính vì mỗi người mỗi ý, nên tớ cũng nghĩ làm sao cho ROM nhẹ nhất, gọn nhất là tốt nhất, ai thích gì thì cài thêm vào sau, như vậy sẽ hài lòng cho tất cả mọi người! kể cả font chữ, tớ nghĩ nếu bản ROM các bạn làm ra mà ngon lành thì có thể chia sẻ cho mọi người nước ngoài dùng cũng hay chứ sao, mà người nước ngoài thì cần gì font VN! trong cơ quan tớ, có ông Tây cũng dùng Uni, ổng thì đâu cần dùng đến font VN!
nên tớ thiết nghĩ cứ làm cho nhẹ nhất, nhanh nhất sẽ phù hợp với tất cả mọi người! vài góp ý chân thành, mong được sử dụng và chia sẻ bản mới!
tks all!

Đáng lẽ chưa cần trả lời nhưng Tom đã làm mọi người hiểu sai vấn đề:
- ROM được build để tất cả mọi người đều có thể sử dụng được, nên các software đều đã được tính toán sao cho phù hợp, dễ & nhanh sử dụng được. Nên không nhất thiết là người nước nào :D
- Chính vì đã ấn định bao nhiêu ứng dụng cần thiết nhất để tích hợp vào ROM nên chỉ cần thay đổi nhỏ sẽ làm bản ROM chạy khác đi.
đấy là anh chỉ nêu ra ý kiến riêng của mình thôi! vì thực sự anh nghĩ pdaviet dư sức làm cho mọi người trên toàn thế giới dùng! thôi stop chuyện bàn nhé!
Thì hãy cùng nhau thảo luận để có 1 bản ROM ngon trước đi đã :D

AnhTu

Super V.I.P
AKU 3.5 1.01.01 PDA

Bản ROM được build lại từ ROM Helmi AKU 3.5 beta 1.3, được tích hợp sẵn các ứng dụng cần thiết hơn nguyên bản & remove bớt các ứng dụng dư thừa.
- Đã add vào Jeyo SMS Backup, Backup Utility, ShutdownXP, Windows Media Control for Pocket IE, bộ font chữ hỗ trợ tiếng Việt có thể duyệt các trang web khác nhau, sử dụng tốt với các bộ gõ KBVN, bộ gõ tiếng Hoa và VNTyping 1.1, và quan trọng hơn là có thể sử dụng nút Backlight (có hình bóng đèn) để làm đèn pin thu nhỏ :D . Remove một số ứng dụng dư thừa như Close App & Hibernate, Print Screen, VGA mode, Smart Dialing và VJBigphone.
Hiện tại bản ROM AKU 3.5 1.01.01 PDA được đưa ra trước để test sự ổn định & tốc độ chạy, sự tương thích của phần mềm, sau khi đã hoàn chỉnh về phần giao diện & nhận được sự phản hồi của các bạn sử dụng Universal thì chúng tôi sẽ phát triển bản kế tiếp, chủ yếu thiên về giao diện nhiều hơn. Rất mong nhận được tất cả phản hồi dù khen chê của tất cả các bạn.>:)

Hiện nay trên wiki đã có cách giải quyết button 5, nhưng sau khi test thử thì chỉ là chức năng giống như trong Starts/Settings/Backlight mà thôi, các bạn có thể không cần sử dụng đến file fix này nữa, vì đã có backlight sẵn rồi :D

Vài hình ảnh review trước khi up vào host phục vụ các bạn.

Tải bản ROM tại đây với pass giải nén pdaviet.net

Chỉnh sửa cuối:

AnhTu

Super V.I.P
Đang down về, cám ơn UniTeam, sẽ feedback sớm

2 đêm 3 ngày, up & test gần hơn 30 lần, kinh khủng quá :(( , giờ thì ngủ ngon rồi.:D Cố gắng test kiếm lỗi xem còn không.

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

Mới hoàn thành up rom, nhìn chung là đã fix được những lỗi đã phát hiện của ver trước, chạy nhanh, gõ bàn phím tiếng việt tốt

Có cái là Boot Picture , ko biêt tác giả để dành hay quên mà ko cho logo PV và UniTeam vào

LEDU

Có cái là Boot Picture , ko biêt tác giả để dành hay quên mà ko cho logo PV và UniTeam vào

Cái này lỗi của mình, vẫn chưa có ý nào độc đáo :( nên chưa đưa vào làm ảnh nền. Với lại cái bản này theo như Anh Tú nói thì cần test chức năng trước cái đã, các giao diện sẽ từ từ cải tiến thêm.
-----------------

Vừa UP xong, rất khá. Hiện tại chưa cài các Soft gì hết nên chưa test kỹ càng các chức năng. Camera đã hoạt động bình thường trở lại (mừng ghê). Tuy nhiên do có cài các chức năng mới cho Button nên mình thử trên Exec và thấy như sau:
-Button 1, 2, không có vấn đề gì
-Button 3: Camera. Ổn
-Button 4 gồm 2 nấc (Nhấn/Nhấn giữ) thì khi thử cài các chức năng khác nhau thì cả cả 2 nấc đều chạy theo thiết lập của nấc "Nhấn giữ" (Press & Hold)
-Button 5: Nhấn là ON, còn OFF thì phải nhấn giữ 1 chút (Press & Hold). Mình mới thử nhấn đi nhấn lại nó cứ sáng rồi tắt hoài...cứ tưởng bị hư không :D

Rất hoan nghênh UniTeam đã rất nhiệt tình Up Rom 1.01.01 này. Mong sớm hoàn thiện 1 bản Rom cho PDA Viet.

Đang Test tiếp!

Chỉnh sửa cuối:

Hai Nguyen

hihihi, chạy ngon, nhanh, tớ đã thay file Welcomehead của tớ vào rồi.

Mod Anh Tu, có thể chỉ cách chỉnh registry để bỏ biểu tượng Bluetooth ở Tray dc ko ? tớ loay hoay mãi mới bỏ dc Pin và Rotate screnn, còn bluetooth icon thì chịu, tks

quannt

Các bác kính mến!!!
Vậy là sau một thời gian rất ngắn, với sự hiểu biết và tận tình và chu đáo của mình, bác AnhTu đã build được bản ROM PDAV mang đậm sắc pdaviet. Mặc dù đang down bản ROM này về (tốc độ down quá nhanh... quá tuyệt) nhưng những gì bác AnhTu đã cống hiến hết mình cho pdaviet, em mong rằng bác PhamQuang và các Mod hãy dành những gì xứng đáng và tốt đẹp nhất tới bác AnhTu!!!
Trân trọng cảm ơn AnhTu và các Mod!!!
Chào thân ái và quyết thắng!!!

Nemmatlanh

Vừa Up xong bản Rom của anh tú Build,test được độ 1 tiếng đồng hồ rồi.Chưa thấy lỗi nào cả.Mức độ tương thích các Soft ngon.Tốc độ thì vẫn nhanh như của helmi1.3,hỗ trợ VNKB tốt.Tích hợp những Soft mà em cũng thường xuyên dùng.Nhưng cái này nhiều người khác chưa chắc đã thích dùng.Anh Tú bảo là add luôn cả cái Skin Dial như của Helmi vào Rom mà sao chưa thấy vậy?vẫn là cái Skin Qtek truyền thống.Bản Rom sau anh Tú nhớ cho cái Skin Black như của Helmi1.3 đưa thêm vào nhé.Nhìn Pro hơn.Cảm ơn anh tú và các cộng sự rất nhiều!Em mải UpRom của anh quá mà quên mất không Backup lại bao nhiêu tin nhắn của người yêu :(( :(( :((

Uni

Các bạn ơi, mình up rom này xong, chạy Default_Signed_ExtROM_Unlock.cab rồi soft reset lại thì nó đứng luôn, không vào được Window nữa, giờ phải Up lại nữa, không biết Default_Signed_ExtROM_Unlock.cab có dùng được cho bản ROM này không? bạn nào giúp với!!!!

Nemmatlanh

Mình vẫn dùng ngon mà?Unlock ExtRom rồi mà?Không thấy bị hiện tượng như bạn nói.Rom chạy rất ngon.Bạn thử HR lại máy,rồi cài lại File Unlock ExtRom xem sao nhé.Chúc vui!

ntnam1972

Các bạn ơi, mình up rom này xong, chạy Default_Signed_ExtROM_Unlock.cab rồi soft reset lại thì nó đứng luôn, không vào được Window nữa, giờ phải Up lại nữa, không biết Default_Signed_ExtROM_Unlock.cab có dùng được cho bản ROM này không? bạn nào giúp với!!!!

Cái này hình như lâu rồi tớ có bị 1 lần, chắc là do bạn sau khi cài xong mà không soft reset ngay, mà lại cài thêm các ứng dụng vào, lúc đó hệ thống sẽ không hiểu! tớ đoán thế thôi!

ztung

mình có làm cái welcome head cho pda viet rom,bác tú thấy được thì add vào rom luôn nhé ???

Click vào để xem full size

ntnam1972

hihihi, chạy ngon, nhanh, tớ đã thay file Welcomehead của tớ vào rồi.

Mod Anh Tu, có thể chỉ cách chỉnh registry để bỏ biểu tượng Bluetooth ở Tray dc ko ? tớ loay hoay mãi mới bỏ dc Pin và Rotate screnn, còn bluetooth icon thì chịu, tks

Bạn vào starup mà bỏ đi thôi!

Nemmatlanh

Bản Rom này vẫn chưa hỗ trợ VNKB tốt như IVanBeta5,lúc hiện lên,lúc không hiện lên được.Và cả cái Nút Backlight nữa.Anh Tú bảo có thể dùng làm đèn Pin,nhưng em ấn vào đó vẫn chưa thấy đèn Pin sáng gì cả? :D

nnquynh

Tôi đã up và dùng ROM mới của PDAViet, mới chỉ phát hiện một vấn đề là game Megasoft Sudoku Pro khi cài vào thì không chơi được bằng màn hình cảm ứng, chỉ dùng được bàn phím cứng (cài vào Thẻ nhớ, Extended ROM hoặc vào bộ nhớ chính của máy đều bị như vậy). Dùng RescoSudoku thì lại bình thường. Trước đây dùng ROM Helmi 1.3 tôi không bị như thế. Mọi phần mềm khác vẫn y chang như khi dùng Helmi 1.3.
Tôi không hiểu có phải do ROM không. Ai biết hướng dẫn giúp vì sao?

Status
Không mở trả lời sau này.