• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ROM PDAVIET DÀNH CHO HTC UNIVERSAL - THẢO LUẬN

Status
Không mở trả lời sau này.

PhamQuang

Manager
Các bạn ơi, mình up rom này xong, chạy Default_Signed_ExtROM_Unlock.cab rồi soft reset lại thì nó đứng luôn, không vào được Window nữa, giờ phải Up lại nữa, không biết Default_Signed_ExtROM_Unlock.cab có dùng được cho bản ROM này không? bạn nào giúp với!!!!

Đã từ lâu các ROM cho Uni đã tích hợp sẵn File trong ROM rồi.
Không cần cài dặt nữa đâu các bạn ạ.

Giờ đang bận, sau vài tiếng sẽ có bài nhận xét về ROM của AnhTu và "đồng bọn". :D
Có một lỗi rất ngớ ngẩn đó các bạn ạ, có ai nhận ra không? :D

ntnam1972

@nemmatlanh: Tớ vẫn dùng VNKB tốt và dùng đèn pin được rồi, từ nay khỏi cần dùng VJcandela nữa, hay quá! tks các bạn!
@man: em chưa kịp nhận ra lỗi nào ngớ ngẩn cả anh ạ! vì cũng vừa cài vài soft và thấy chạy ngon!

Chỉnh sửa cuối:

Tom_codon

Super V.I.P
Đã từ lâu các ROM cho Uni đã tích hợp sẵn File trong ROM rồi.
Không cần cài dặt nữa đâu các bạn ạ.

Giờ đang bận, sau vài tiếng sẽ có bài nhận xét về ROM của AnhTu và "đồng bọn". :D
Có một lỗi rất ngớ ngẩn đó các bạn ạ, có ai nhận ra không? :D

Xin hỏi man lỗi ngớ ngẩn mà Man nói đó là lỗi gì thế ạ ???:-?? :-??

Chỉnh sửa cuối:

LEDU

Bạn vào starup mà bỏ đi thôi!

Nếu bạn biết rõ ràng thì bạn cũng nên nói rõ rành cho mọi người cùng làm. Trong này có phải ai cũng biết tất tần tật như bạn đâu? Với lại sau này bạn có ghi chú thích tiếng Anh thì nên ghi cho chính xác. Theo mình đoán là START UP (nếu có như chỉnh sửa trong mục nào mang tên này), chứ không phải STARUP. Bạn viết thiếu chính xác như vậy thì anh em newbie làm sao mà biết đường mà hiểu?

Rồi, bây giờ đến phần bạn sữa chửa lỗi nhỏ nhặt của mình đi, bỏ Bluetooth trong StartUp là làm thế nào đây?

--------
Nói chính xác hơn là bạn dùng bất kì chương trình Explorer, rồi vào Folder Windows-->StartUp-->xóa đi cái file BTicon.

Chỉnh sửa cuối:

Hungpdahl

Well-Known Member
hoan hô các man và anh Hữu Tiến.em chưa có máy để tes nhưng nhìn qua cũng thấy thèm rùi.hy vọng đây là bản rom luột mang đậm pdaviet.net hoan hô hô...

LYLAC

cuối cùng bản rom pdaviet đả ra đời nghe bác quan nói có lổi không biết lổi gì nhỉ

yingzhou

Bản trước đó bị lỗi không nhấn vào đồng hồ trên cùng để hiện ra ngày giờ được. Không biết bản mới này sửa chưa! Sẽ Up vào buổi tối! :D

AnhTu

Super V.I.P
Chính mình đã cố ý bật ON ở chế độ Bluetooth vì thấy nó cũng thường xuyên được sử dụng, nếu muốn bỏ đi thì các bạn làm theo cách sau:
Sử dụng File Explorer hoặc Resco File Explorer và vào Windows/StartUp, xóa đi file BTicon.ink là xong.

PhamQuang

Manager
VÀI NHẬN XÉT VỀ ROM v1.01.01 PDA
Của AnhTu, Tom_codon và "đồng bon"​

Đêm qua đã Up xong ROM này, do sang nay bận quá nên chưa có lời nhận xét được. Thậm chí viết mấy câu "lỗi ngớ ngẩn" hòng để các bạn test ROM cố tìm ra lỗi mà thôi. :)) :)) :))

Sau khi test và chạy ứng dụng xin có mấy ý kiến:

- Tốc độ và độ ngạy màn hình của ROM khá tuyệt vời, có cảm giác như dùng SE vậy, có lẽ các bạn đã rất tỷ mỷ dọn dẹp các ứng dụng thừa và Registry?

TỐC ĐỘ TỐT VÀ ĐỘ Ỳ MÀN HÌNH GIẢM RẤT ĐÁNG KỂ.

- Đảm bảo tốt ROM và RAM mặc dù đã thêm khá nhiều ứng dụng phụ mà các ROM khác chưa bao giờ có.
ROM này đã có sẵn đầy đủ các Fonts TV cần thiết để: truy cập NET, đọc eBooks....
Trước đây tôi thường dùng trang www.vietkiem.com hay www.nhanmonquan.com để tạo bộ Fonts TV bởi trong các trang này người ta dùng các Fonts khác nhau và cũ nhất. ROM này đã đáp ứng tốt vấn đề Fonts TV.
- Hỗ trợ khá tốt các bàn phím TV, khá hơn hẳn các phiên bản ROM trước đây.
- Các ứng dụng cần thiết mà tôi thường dùng và test đều hỗ trợ tốt.
- Viêc tích hợp thêm PIE đã cho phép các bạn chơi WMA ngay mà không cần cài đặt gì thêm.
Tuy thời gian ngắn, các Mod. AnhTu, Tom_codon,... đã Build được 1 phiên bản ROM rất đáng dùng, đáng trân trọng và thay mặt BQT cám ơn sự miệt mài nghiên cứu của các đ/c. Công việc và kết quả của các đ/c rất đáng hoan nghênh và tự hào. Chúc các đ/c luôn mạnh khỏe, giữ vững mãi lòng nhiệt tình nghiên cứu nhé. :D

Và sau đây là một số hạn chế đây:
- Về tên của phiên bản: v1.01.01 PDA. Trên cơ sở nào vậy? PDA quá chung chung, nếu muốn dấu ấn của Forum thì phải ghi là PDAVIET hoặc PV thôi chứ.
Tốt nhất là v1.01.01 PV là hợp lý hơn cả. Nghe PDA thấy ko ổn
- Về ứng dụng các đ/c nên tối ưu hơn, ví dụ như Jeyo SMS Backup là không cần thiết đưa vào.
- Icon Bluetooth dưới Bar là có thể để (nếu ko muốn vào Reg. xóa nhanh thôi mà) tuy nhiên Icon đó không phải đặc trưng của Bluetooth.
- Có lẽ vấn mải xóa Registry hay sao đó nên xóa 1 số Reg. liên quan tới Power thì phải? Do vậy nên chức năng tự tắt mở màn hình làm việc chưa chuẩn. Đôi khi cắm xạc hàng giờ màn hình không tắt mặc dù định có 10 phút,....
- Hãy giữ nguyên tắc: không tham ứng dụng phụ, chỉ quan tâm các vấn đề hệ thống: Fonts, Icon,...

Mong các đ/c kiểm tra lại và nghiên cứu thêm để sẽ có phiên bản ROM hoàn mỹ hơn nữa, biết đâu HTC lại chả đặt mua??? :)) :)) :))

Vài hình ảnh với ROM PDAVIET:

Tom_codon

Super V.I.P
Bản sau phiên bản nâng cấp của Rom này sẽ có thay đổi một số về giao diện và có thể còn hỗ trợ bàn phím việt tốt hơn cả Rom này.Mong rằng phiên bản sau sẽ là phiên bản của tất cả những người dùng Universal việt...!

buitruc

Mình up xong và test từ chiều tới giờ cũng có cùng nhận xét như Man Quang vậy, mình chỉ có ý kiến ở chỗ các bạn nên đưa cái logo của forum PDAViet hiển thị trên phần boot screen cũng như nếu được có thể thay đổi giao diên để mọi người sử dụng nhận biết được đây là sản phẩm của tập thể nhóm built Rom của PDAViet. Còn về độ tương thích của các soft mình cài vào thì test từ chiều đến giờ thấy good lắm

mdapro

Có 1 vấn đề thế này, sau khi up xong Rom PDA việt thì khi sync qua cổng usb thì ko kết nối ppc với net đc, mặc dù các bản Rom khác vẫn vào net ầm ầm qua cable usb!!! :(

HighTech

Chào các bạn,
Xin vui lòng cho mình hỏi,đối với phần radio trong ROM của PDA Việt,mình có thể thay bằng radio 1.14.00 được không?,mình đọc bên forum XDA developer họ có nhận xét khá tốt về phần radio này.Các cao thủ cho ý kiến giúp với nhé.Thanks.

buitruc

BạnMdapro có thể kiểm tra lại xem sao chứmi2nh vẫn sync và kết nối net bình thường.
Sau khi test từ chiều tới giờ phát hiện 1 lỗi không biết có nhỏ hay không đó la Icon contact không hoạt động cũng như menu contact ngoài màn hình today cũng không hoạt động luôn. Nếu như vậy các pro có thể cho ra bản Pacth để fix nhữ lỗi nhỏ nhe

AnhTu

Super V.I.P
Chào các bạn,
Xin vui lòng cho mình hỏi,đối với phần radio trong ROM của PDA Việt,mình có thể thay bằng radio 1.14.00 được không?,mình đọc bên forum XDA developer họ có nhận xét khá tốt về phần radio này.Các cao thủ cho ý kiến giúp với nhé.Thanks.

Radio 1.14, thực sự không biết ở VN thì Radio này tốt cỡ nào, nhưng nếu bạn đã sử dụng bản 1.09 & 1.11 thì có thể nhận xét được cái khác nhau của 2 radio này không? Cho nên Radio 1.13 & 1.14 vẫn là 1 món hàng xa xỉ đối với mình.

BạnMdapro có thể kiểm tra lại xem sao chứmi2nh vẫn sync và kết nối net bình thường.
Sau khi test từ chiều tới giờ phát hiện 1 lỗi không biết có nhỏ hay không đó la Icon contact không hoạt động cũng như menu contact ngoài màn hình today cũng không hoạt động luôn. Nếu như vậy các pro có thể cho ra bản Pacth để fix nhữ lỗi nhỏ nhe

Mình cũng đang test, chẳng thấy có lỗi giống của bạn chút nào :D

nnquynh

Mình thì thấy cái Internet Explorer đã đặt trang chủ rồi nhưng sau khi thoát ra, vào lại nó lại trở về trang mặc định của windows (file://windows\default.html). Không hiểu vì sao.

PhamQuang

Manager
Có 1 vấn đề thế này, sau khi up xong Rom PDA việt thì khi sync qua cổng usb thì ko kết nối ppc với net đc, mặc dù các bản Rom khác vẫn vào net ầm ầm qua cable usb!!! :(

Bạn test kiểu gì ấy chứ????

Mình Up và test truy cập NET đầu tiên, truy cập NET qua các loại kết nối đều tốt, không có vấn đề gì cả.

Xem hình ảnh mình chụp minh họa trong bài nhận xét nhé, qua USB đấy.

Có lẽ bạn nên cài lại MS ActiveSync thử coi, đôi khi lỗi do cái này đấy
.

PhamQuang

Manager
Mình thì thấy cái Internet Explorer đã đặt trang chủ rồi nhưng sau khi thoát ra, vào lại nó lại trở về trang mặc định của windows (file://windows\default.html). Không hiểu vì sao.

Bạn muốn truy cập NET là vào ngay trang minh cần? Rất đơn giản, này nhé:

- Lần đầu hãy truy cập trang bạn muốn.
- Vào Menu >>> Tools >>> Options >>> nhấn User Current và OK

Lần sau mỗi khi truy cập NET trang trên lập tức hiển thị ngay
.

Uni

Mình test và cài soft từ chiều giờ rồi, mọi thứ đều rất ổn! tuy nhiên, keyboard tiếng Việt thì lúc đầu ngon lành, sau khi cài đủ hết các soft mình cần, thì bây giờ rất khó mở keyboard tiếng việt, có lẽ đụng với keyboard của Edict và Lingvo! còn ngoài ra, mọi thứ đều rất tốt, chưa thấy lỗi gì như các bạn đã nói ở trên!

Status
Không mở trả lời sau này.