• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng Nokia 5230

yeun70

[FONT=&quot]** Trên diễn đàn đã có rất nhiều bài viết nói về chuyển update,restore, đổi product code ...bằng nhiều tool khác nhau nhưng mình thấy đa số những topic đó tuy được trình bày chi tiết-hình ảnh đầy đủ- nhưng lại yêu cầu người đọc làm khá nhiều bước, và phải biết được khá nhiều kiến thức cơ bản. Chính vì thế rất khó cho ngừoi mới lần đầu dùng điện thoại symbian, trong đó có mình. ( trong diễn đàn , hiện vẫn có rất nhiều bác hỏi về vấn đề đổi code, chuyển tiếng việt..). Cho nên hôm nay mình lam topic hướng dẫn cách làm công việc trên . Đây là cách mình tự mày mò lúc làm cho điện thoại của mình và mình nghĩ rằng cách này tuy ko phải là nhanh hay pro nhưng nó đơn giản, và rất dễ hiểu.

** Cần hiểu về product code & firmware

1. Mỗi máy điện thoại sản xuất ở mỗi khu vực khác nhau sẽ có mỗi số product code khác nhau.
2. Mỗi product code lại quyết định đến sự khác nhau giữa các firmware. Khác nhau ở đây ko phải về chức năng mà là khác biệt rất nhỏ như:
[/FONT]

• [FONT=&quot]khác nhau về các gói ngôn ngữ có trong máy.VD Nếu máy mang product code mĩ thì có tiêng anh-pháp- tây ban nha....Nhưng nếu máy mang product code việt thì chỉ có 2 gói ngôn ngữ: anh-việt[/FONT]
  • [FONT=&quot]khác nhau về font chữ: các máy ở sing thì ko đọc được font tiếng việt...[/FONT]
  • [FONT=&quot]khác nhau về thời gian update firmware: máy có product việt đôi lúc được update firmware mới , trong khi máy có product mĩ thì lại ko...[/FONT]
[FONT=&quot]3.[/FONT][FONT=&quot] Thông qua việc đổi product code, chúng ta có thể update được firmware ở vùng khác. Và đây cũng là mục đích của topic : đổi product code của 1 vùng bất kì nào đó thành product code của việt nam, từ đó chúng ta sẽ update được firmware có tiếng việt do nokia phát triển dành cho thị trường việt

**Các bước cần thực hiện
- Dưới đây là trình tự các bước chung ta cần phải làm:[/FONT]

1. [FONT=&quot]cần biết trước product code việt nam nào phù hợp với điện thoại mình đang dùng[/FONT]
  2. [FONT=&quot]sử dụng phần mềm NSS để đổi product code cũ=> product code việt nam[/FONT]
  3. [FONT=&quot]dùng nokia software update(NSU) để update firmware dành cho đt mới được đổi product code việt để có được firmware tiếng việt[/FONT]
[FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]1. Product code của điện thoại 5530 ở thị trường Việt Nam
[/FONT]
[FONT=&quot]- [/FONT][FONT=&quot]Như đã nói ở trên, mục đích chính là chuyển 1 code bất kì thành code của việt nam nên chung ta ko cần quan tâm máy chúng ta đang mang code nào. Chúng ta chỉ cần quan tấm đến code việt nam mà chúng ta muốn đổi.
- Dưới đây là product code việt nam dành cho máy 5530XM. Tùy thuộc vào điện thoại bạn đang dùng là màu gì, từ đó bạn sẽ chọn được code tương ứng với điện thoại của mình[/FONT]

• [FONT=&quot]code màu black-red 0573249[/FONT]
  • [FONT=&quot]code màu black-grey 0583793[/FONT]
  • [FONT=&quot]code màu white-blue 0578169[/FONT]
  • [FONT=&quot]code màu white-pink 0583948[/FONT]
  • [FONT=&quot]code màu white-yellow 0584091 [/FONT]
[FONT=&quot]2. Sử dụng phần mềm NSS([/FONT][FONT=&quot] Nemesis Service Suite) để đổi product code

Lưu ý: tốt nhất là thực hiện - cài đặt các phần mềm dưới đây trên vista. Mặc dù NSS đã hỗ trợ win7 nhưng thực tế mình kiểm tra thì nó lại ko hoạt động
[/FONT][FONT=&quot]+[/FONT][FONT=&quot]Down phần mềm NSU [/FONT][FONT=&quot]ở đây[/FONT][FONT=&quot] và cài đặt ( nếu cài trên win7 ko được thì trước khi cài, kích chuột phải vào file cài đặt=> properties=> compatibility =>run this program with compatibility for=> chọn window vista)[/FONT][FONT=&quot]
[/FONT]
[FONT=&quot]+ Down phần mềm NSS [/FONT][FONT=&quot]ở đây[/FONT][FONT=&quot] và cài đặt(chọn mục [/FONT][FONT=&quot]Virtual USB device khi cài[/FONT][FONT=&quot])+ Kết nối điện thoại với máy tính, chọn chế độ PC suit và đợi máy tính install tất cả driver, sau đó chạy phần mềm NSS.
+
Các bước tiếp theo làm theo hình dưới đây:[/FONT]

[FONT=&quot]3. Sử dụng NSU để update firmware sau khi đã đổi prodcut code[/FONT]
[FONT=&quot]Lưu ý: quá trình update firmware = NSU rất đơn giản nhưng cần phải chú ý 2 điều:
[/FONT]

• [FONT=&quot]điện thoại của bạn phải sạc đầy pin trước khi làm[/FONT]
  • [FONT=&quot]đề phòng tới tình huống nhà bị cúp điện trong quá trình làm, nếu có laptop thì khỏi sợ[/FONT]
- Sau khi máy đã được đổi code, cắm máy đt với máy tính ở chế độ PC suit, sau đó chạy phần mềm NSU
- Do phần mềm NSU ở link download trên là tiếng việt, cách thức dùng cực kì đơn giản nên mình cũng ko cần hướng dẫn nữa. Các bạn chỉ cần click theo chỉ dẫn của phần mềm và đợi. Quá trình này kéo dài lâu hay mau tùy thuộc vào đường truyên internet để down firmware về .
- Dưới đây là hình ảnh quá trình thực hiện update firmware của mình sau khi đổi product code ( mình dùng NSU phiên bản tiếng anh, cũng ko khác gì bản tiếng việt )

Phiên bản firmware mới nhất 14/12/09 dành cho nokia 5530, product code việt là 20.0.080. Chỉ sau khi đổi code mình mới có thể update lên firmware này, chứ để code usa là ko có
.

NSU đang download firmware mới về, chuẩn bị cài đặt cho đt

Trong quá trình cài firmware, đt sẽ chuyện sang màn hình trắng

Sau khi update hoàn thành, NSU sẽ báo cho bạn biết

Vào setting=>phone=>language=> bạn sẽ có được thành quả

P/s: mình nghĩ sẽ áp dụng được cho cả n97,n97 mini, 5800, 5230 và 5235....Chỉ cần có được product code việt nam tương ứng cho mỗi mẫu điện thoại thì đều có thể làm được. Dĩ nhiên bạn phải xem firmware dành cho các máy bán ở việt nam có tiếng việt hay ko rồi hãy đổi

dùng NSS xưa lắm ùi pi giờ S60V5 người ta Dùng JaF hay Phoenix Để hack và change code lun.1co6ng đôi việc cho nhanh:))

JustinTimberlake

dùng NSS xưa lắm ùi pi giờ S60V5 người ta Dùng JaF hay Phoenix Để hack và change code lun.1co6ng đôi việc cho nhanh:))

không hiểu bạn nghĩ gì khi phát biểu như vậy,lấy một bài gần 1 năm trước,quote cả bài rồi bảo là "xưa lắm ùi"

kutamitsu

Ko hiểu các bạn sài 5230 kiểu gì, mình mới dùng được 2 tháng. Máy mua ở siêu thị viettel - Ngọc Khánh - HN. Máy đủ phụ kiện như trên website : sạc, tai nghe, có kèm thẻ nhớ 2GB. giá 3,2 tr (lẻ mấy chục nữa). bạn nào ham rẻ 1 - 200k mà mua ở ngoài, máy hay lỗi thì đừng kêu. Mình dùng chưa bị lỗi tí nào, máy mình cũng cài nhiều ứng dụng, game, tất cả đều cài trên ổ C. Nhưng cũng chưa bao h bị đơ, hay là lỗi game, ứng dụng gì cả. mình dùng Skin Light - Pro (nặng 9MB), slideunlock 2.20. , thêm bộ quản lí cuộc gọi chạy cùng nữa, vẫn mượt như thường.Các bạn nên cài tối thiểu 3 phần mềm 1 là speed v2, 2 là Xlear, 3 là Ramblow để cho máy có thể chạy với tốc độ tối ưu nhất. Con này pin trâu, chụp ảnh đẹp, ai bảo ảnh xấu thì xem lại (ảnh đẹp khi bạn chụp với đầy đủ điều kiện ánh sáng.). Mình ko hack phone mà dùng pp sign trước khi cài, máy chưa hề bị lỗi nào. FW update tự động qua pc = ovi soft (mới nhất có Tv 21.0.004). loa ngoài nghe bình thường, n97 nghe cũng vậy thôi, loa trong thì các bạn chỉnh bộ chỉnh âm thanh khi nghe nhạc, tai nghe mua loại tầm 120k - 200k nghe bá cháy luôn. Chỉ có tính năng quay video, nếu mình đang quay mà di chuyển máy, thì video sẽ bị giật (đứng hình). Còn về chụp hình , bạn nào xem hình mình chụp bằng con 5230 của mình rồi tự nhận xét nhé.
Túm lại con này giá rẻ, cảm ứng mượt, tính năng ok. ko có gì để chê cả mình đã xem kĩ 5800 5530 rồi mới quyết định mua con này vì con này hơn cả về lợi ích kinh tế cũng như tiện dụng.

[=========> Bổ sung bài viết <=========] 11 minutes:

Các bác cho em hỏi tí:
- Em dùng phần backup dữ liệu có sẵn trong máy để backup ổ C, sau đó cài phần mềm vào ổ C, bây giờ em không thích nữa nhưng lại ko muốn mất thời gian gỡ bỏ. Em Restore lại thì những dữ liệu mới cài thêm có mất không, máy có trở về trạng thái ban đầu như Ghost trong win ko?
- Thẻ nhớ của em cài rất nhiều phần mềm, bây giờ em copy toàn bộ sang thẻ nhớ khác thì phần mềm có hoạt động bình thường ko? hay phải backup cả thẻ nhớ?
- Khi cài đặt và gỡ bỏ phần mềm tạo ra nhiều file rác, có cách nào để nhận biết và xóa chúng đi không nhỉ?

Các bác trả lời giúp em sớm với nhé! Thank!:D

Bạn nên xài XClear 1.9 mới nhất bên box Python, nhớ cài trọn bộ Python trước rồi mới cài Xclear.

Chỉnh sửa cuối:

JustinTimberlake

khi bạn chụp bạn có chỉnh các chế độ chụp không,sao mà ảnh đẹp quá vậy:-?,nhìn không tin được là chụp bằng 5230 đó:-?

wimax16vnn

khi bạn chụp bạn có chỉnh các chế độ chụp không,sao mà ảnh đẹp quá vậy:-?,nhìn không tin được là chụp bằng 5230 đó:-?

5230 chụp đủ sáng là khá đẹp (thu nhỏ 50-70%) , để 100% 1600*1200 thì hơi vỡ hạt
ai có dán keo lên fần camera thì gỡ ra ngay nhá, lớp keo làm mờ ảnh chụp đi rất nhìu đó

arsenaler1990

Máy mình sao giờ Galery nó ko thấy ảnh hay phim gì hết vậy ? minh thử Format máy lại rồi mà vẫn bị như cũ . Ai biết giải quyết sao ko

hanhattri

máy mình bị lỗi font hay sao đó, chạy pm có tiếng việt toàn hiện dấu "?" thôi à :(( mình xài FW Eclipse v6 ai có thể cho mình cách giải quyết đc ko

hantinhtu_baby

Máy mình sao giờ Galery nó ko thấy ảnh hay phim gì hết vậy ? minh thử Format máy lại rồi mà vẫn bị như cũ . Ai biết giải quyết sao ko

Thẻ bị lỗi rồi bạn ạ! Sao chép dữ liệu sang PC rùi format thẻ đảm bảo hết bệnh!
máy mình bị lỗi font hay sao đó, chạy pm có tiếng việt toàn hiện dấu "?" thôi à :(( mình xài FW Eclipse v6 ai có thể cho mình cách giải quyết đc ko

Cfw Eclipse v6 là của tác giả nào vậy bạn?Nếu mà lỗi fonts trong xplore thì tích vào dùng fonts chử hệ thống là đc.Còn nếu lỗi Fonts ngôn ngữ Việt thì qua đây tải fonts Việt cài vào http://www.pdaviet.net/showthread.php?84962-FONT-VIỆT™-CHO-S60V3-5-By-chungviet

kutamitsu

5230 chụp đủ sáng là khá đẹp (thu nhỏ 50-70%) , để 100% 1600*1200 thì hơi vỡ hạt
ai có dán keo lên fần camera thì gỡ ra ngay nhá, lớp keo làm mờ ảnh chụp đi rất nhìu đó

Xin lỗi bạn nhưng mình để tối đa kích thước luôn, nét như thường., mình tinh chỉnh mấy cái thông số kĩ thuật nhưng mà ko nhớ chỉnh thế nào, hình như vẫn như ban đầu, vì toàn tự động và trạng thái mặc định thôi. Máy 5230 100% đấy, chứ chụp máy khác rồi đưa lên thì nói làm gì.

duyanhtn

Bro nào giúp em với. Con N5230 của em từ khi up fw v21.0.004 thì cái Email Nokia Messenger của nó cứ điên điên. vào thì toàn hiện lên màn hình trắng tinh. Bác nào có bị giống em ko??

GER2407

Xin lỗi bạn nhưng mình để tối đa kích thước luôn, nét như thường., mình tinh chỉnh mấy cái thông số kĩ thuật nhưng mà ko nhớ chỉnh thế nào, hình như vẫn như ban đầu, vì toàn tự động và trạng thái mặc định thôi. Máy 5230 100% đấy, chứ chụp máy khác rồi đưa lên thì nói làm gì.

Bạn chụp đẹp nhỉ! X6 của mình chụp chưa được bức nào như của bạn cả! chắc tại ko biết chụp:D

tmt13tb

Lỗi màn hình của 5230

Chuyện là con 5230 của em dạo này bị bênh thi thoảng mở khóa màn hình nó
lại hiện lên những đường kẻ sọc khóa mở lại mấy lần mới được .Ức chế nhất
là thi thoảng có người gọi đế nó lại bị làm em không biết là ai đang gọi cả :|
máy em mua được 8 tháng rồi vẫn còn bh các bác bảo em phải làm j đây :-/

ANPRIME

Chuyện là con 5230 của em dạo này bị bênh thi thoảng mở khóa màn hình nó
lại hiện lên những đường kẻ sọc khóa mở lại mấy lần mới được .Ức chế nhất
là thi thoảng có người gọi đế nó lại bị làm em không biết là ai đang gọi cả :|
máy em mua được 8 tháng rồi vẫn còn bh các bác bảo em phải làm j đây :-/

nokia care thẳng tiến chứ còn sao nữa

JustinTimberlake

máy mình mỗi lần rs thì các patch trong Rompatcher đều trở về trạng thái chưa kích hoạt,mỗi lần muốn cài phần mềm gì thì phải vào kích hoạt lại,làm thế nào để mỗi lần rs không bị như thế nữa vậy các bạn:D,à,rồi X-plore mỗi lần sử dụng đều hiện lên bảng hỏi có muốn kiểm tra bản cập nhật không,có cách nào tắt không:D

bmw_audi

Cac bac oi sao mjh tai soft co duoi sis ma sao khj mo thj bao khong ho tro.mjh taj phan men opera duoj jad ve ruj mjh cai dat thj bao kjch co jad va jar ko phu hop.cac bac chj gjao cach khac phuc voi.mjh da reset ruj ma ko dc.

kutamitsu

Bạn chụp đẹp nhỉ! X6 của mình chụp chưa được bức nào như của bạn cả! chắc tại ko biết chụp:D

hôm vừa rồi thằng bạn mua c6-00 mình cầm chụp thử ( máy 5 chấm) mà màu ảnh con mình vẫn tươi hơn ( chụp cùng một cảnh). Chưa hiểu thế nào he he. Mấy bạn nếu ít vooc mobile thì tốt nhất nên chọn cách sign soft hay hơn là hack máy. Mình chọn cách này an toàn hơn cả, lại khá là đơn giản. vì thật ra thì bạn dùng được bao nhiêu ứng dụng bạn cho là cần thiết?. Máy của mình chỉ cài những ứng dụng thực sự là hiệu quả, pro thì mình mới cài. VD : chặn cuộc gọi, ẩn video,speed, slide, chụp ảnh màn hình,ramblow, emap, xclear, từ điển và 2 bộ themes mình tự edit wall và icon. Thế thôi, chưa tìm được cái gì thực sự hay và cần thiết để cài tiếp. Máy mình cảm ứng rất nhanh và mượt. chưa bị lỗi gì bao h cả, update fw chỉ khi nào có bản tv trực tiếp từ nokia.