• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

FPSEce - Phần mềm giả lập PSX (PS1) trên PPC

duykhanhnd91

mình đang dùng atomlife trước dùng bản cũ 0.96 thì bình thường...
cài bản 0.1 vào rồi đến đoạn load cái bios thì nó tự out ra ngoài :(
ai biết giúp mình được ko? :)
chân thành cảm ơn :)

xuandung11a2

Well-Known Member
mình đang dùng atomlife trước dùng bản cũ 0.96 thì bình thường...
cài bản 0.1 vào rồi đến đoạn load cái bios thì nó tự out ra ngoài :(
ai biết giúp mình được ko? :)
chân thành cảm ơn :)
Bạn chỉ cần chép file bios (.bin) vào thư mục Bios thôi,sau đó bật FPSECE 0.1 lên và load file game bình thường nhé.Đảm bảo chạy được.Mình đang chơi dDragon Ball GT Final Bout nặng như thế mà vẫn chưởng ầm ầm có bị out đâu.

duykhanhnd91

Bạn chỉ cần chép file bios (.bin) vào thư mục Bios thôi,sau đó bật FPSECE 0.1 lên và load file game bình thường nhé.Đảm bảo chạy được.Mình đang chơi dDragon Ball GT Final Bout nặng như thế mà vẫn chưởng ầm ầm có bị out đâu.

mình cũng đã thử làm như bạn rồi mà ko được.load game nó văng ra ngoài màn hình home luôn :(
buồn ............................
thanks bạn đã quan tâm :)

xuandung11a2

Well-Known Member
mình cũng đã thử làm như bạn rồi mà ko được.load game nó văng ra ngoài màn hình home luôn :(
buồn ............................
thanks bạn đã quan tâm :)
Thế thì phải xem lại RAM rồi,chú ý RAM tốt nhất nên ở lớn hơn mức 30Mb (Mình chấp nhận dùng ROM ship của O2 mini WM2003se rồi chỉnh RAM lên 39Mb chơi phê lắm) :D .Bạn thử chơi game Contra adventure trong topic "Các game giả lập và link download "ấy.Nó nhẹ,chỉ hơn chục Mb thôi.
Ngoài ra mình thấy có bác dùng Atom life vẫn chơi được game PS1 trên trình FPSEce đấy thôi,nên vấn đề của bạn chắc sẽ có cách giải quyết.

Chỉnh sửa cuối:

duykhanhnd91

Thế thì phải xem lại RAM rồi,chú ý RAM tốt nhất nên ở lớn hơn mức 30Mb (Mình chấp nhận dùng ROM ship của O2 mini WM2003se rồi chỉnh RAM lên 39Mb chơi phê lắm) :D .Bạn thử chơi game Contra adventure trong topic "Các game giả lập và link download "ấy.Nó nhẹ,chỉ hơn chục Mb thôi.
Ngoài ra mình thấy có bác dùng Atom life vẫn chơi được game PS1 trên trình FPSEce đấy thôi,nên vấn đề của bạn chắc sẽ có cách giải quyết.
quả thật là ram ko đủ mình đã tắt hết những ứng dụng ẩn ko cần thiết đi mà ram chỉ còn có ~20mb thui!
máy mình ko có dây usb ko chạy rom được... có khi tình hình phải đầu tư cái cáp usb mất :D
bạn dùng o2 mini ram cũng 64mb đúng ko? (có cách nào tối ưu ram sang giả lập để chơi 1 cách tốt nhất ko?)mình có cài cái PocketHackMaster mà cũng chưa biết cách sử dụng 1 cách hiệu quả cho lắm :(

xuandung11a2

Well-Known Member
Máy cuả bạn mà để được RAM trống 30-40Mb thì chơi PS1 sẽ rất phê vì chip xử lí cuả Atom life khá mạnh,tương đương SSI900(con naỳ chơi đc cả FF9 mới sợ) Theo mình biết có 2 kiểu out .Một là lúc out ra thì cái taskbar đen xì ,mất hết start,cột sonǵ,khả năng rất cao là do lỗi file game mà cụ thể là chuẩn nén RIP lỗi.Hai là out ra mà vẫn BT không mất taskbar- khả năng thiếu RAM rất cao.Giải pháp up rom wm2005= thẻ nhớ cũng đc nhưng cần cẩn thận.

xuandung11a2

Well-Known Member
Lưu ý nưã là bạn hãy copy cả ổ cài đặt fpsece lên thẻ rồi hardreset xem sao,sau khi hardreset thì chỉ việc click ngay vào file fpsece0.1.exe trong ổ cài đặt đó và load game .Đó là kiểu chạy portable mà nó rất hưũ ich́ cho việc tiết kiệm RAM.Chúc thành công.

duykhanhnd91

mình bị out ra nhưng tất cả đều bình thường :D
chắc là do thiếu ram , ~20mb mà :)
dòng này ức chế thật có mỗi 64mb ram :(
tại mình mới tậu được e atomlife chập chững làm quen với WM nên còn hơi "xanh và non" ;))
thank bạn nhé (bạn rất nhiệt tình :X)
hôm nào có cơ hội anh em giao lưu nhớ ;;)

các pác ui cho em hỏj : Cách cài nút ảo trên màn hình HTC HD2 để chơi game ps ntn??? em đã cài FPSECE 0.10 và copy file games vào thư mục BIOS nhưng đến phần cài nút ảo lên màn hình thì hok thej đâu ??? em cũng đã làm theo chi dẫn trên YouTube và cũng chỉnh màu ICON của các phím ảo nhưng cũng hok được ??? Em mới chuyển từ nokia sang HTC nên còn gà lém,mong các pác chỉ giáo giùm ...

xuandung11a2

Well-Known Member
các pác ui cho em hỏj : Cách cài nút ảo trên màn hình HTC HD2 để chơi game ps ntn??? em đã cài FPSECE 0.10 và copy file games vào thư mục BIOS nhưng đến phần cài nút ảo lên màn hình thì hok thej đâu ??? em cũng đã làm theo chi dẫn trên YouTube và cũng chỉnh màu ICON của các phím ảo nhưng cũng hok được ??? Em mới chuyển từ nokia sang HTC nên còn gà lém,mong các pác chỉ giáo giùm ...

Chính xác hơn là copy file SCPH1001.bin có link ở trang 14-14-15 gì đó vào thư mục bios bác à.Còn file game thì để đâu đó trong thẻ cũng được.Nếu mà bác đảm bảo làm chính xác như youtube hướng dẫn mà không thấy phím ảo đâu thì có thể do game (cần đảm bảo ngay sau khi load game thì game này sẽ chạy bình thường ,khi đó chỉnh icon mới được,ngoài ra nhiều trường hợp khi load game sẽ chỉ hiện lên đoạn quảng cáo màu trắng Sony PlayStation -cũng không thể chọn icon được !).Ngoài ra còn có trường hợp chọn được icon rồi nhưng phải đợi game load 1 lúc mới nhìn thấy nó hoặc thậm chí không thấy icon đâu cả nhưng vẫn bấm được (VD như game Tekken 3 trước đây em đã bị).Không biết ở trên máy bác các icon đó không hiện lên nhưng khi bấm có tác dụng không?

anhthanh19

một số game nó không hiện icon nhưng bấn vào vùng đấy vẫn có tác dụng, mà các bác chơi bằng cảm ứng đơn điểm thì nó sẽ không hỗ trợ ấn 2 nút cùng lúc, chỉ có HD2 mới có cảm ứng đa điểm, các bác sử dụng máy có cảm ứng đơn điểm thì rất khó chơi các game như DRAGON BALL Z thì luyện chưởng rất khó hoặc game đua xe thú v.v.v, các bạn lên sử dụng tay game bluetooth là gamepad MSI BGP 100 thì sẽ tốt hơn, hoặc sử dụng máy hộ trợ bàn phím, mình dùng o2 exec chơi cũng rất mượt Tekken 3 mình chơi với tốc độ 45 ở chế độ Frame Skip 5 còn rambo lùn mình chơi với tốc độ 60 ở chế độ Frame Skip 0, nói chung các game chơi rất ổn mà máy mình ram free có 25 thôi đôi lúc tụt xuống 23 nhưng vẫn chơi tốt,
không biết bạn xuandung11a2 chơi mấy trò này ở tốc độ bao nhiêu

xuandung11a2

Well-Known Member
Tốc độ như vậy là rất tốt rồi,nhất là game tekken 3 lên đến 45 FPS mà thấy thèm, game này chơi trên O2 mini của em chỉ bằng 1 nửa thôi.Cho nên không thích lắm dù hình ảnh rất đẹp.Hehe,chơi Street Fighter EX2 plus thì đánh đấm đã hơn nên dùng lâu dài được.Khi nào thử test Tekken 3 trên O2i cấu hình 520Mhz 128Mb RAM xem mạnh cỡ nào ........A` mà chưởng trong Dragon ball dễ lắm bác,nhấn lần lượt từng phím thật chậm nó cũng ra chưởng,vd như ngồi+ lùi+ tiến+ tam giác.

anhthanh19

con o2 mini của bạn chip 416 hả hay chip bao nhiêu, bạn lên chỉnh ở phần FrameSkip lên mức độ mà bạn cảm thấy chơi game mượt và phù hợp với tốc độ chip của máy bạn là được cái này nó sẽ tăng tốc độ rất đáng kể bạn lên chỉnh lại file fpse.ini cho phù hợp với máy bạn mình gửi cho bạn cái ma mình chỉnh sửa chạy rất tốt trên o2 exec, sau khi chỉnh sửa mình thấy tốc độ tăng lên cũng khá khoảng từ 10 đến 15 tùy từng game bạn thử chỉnh lại như mình xem tốc độ có cải thiện được phần nào không. Các bạn dowload file fpse về giải nén ra coppy 2 tệp vào thư mục của phần mền, sau khi cop các bạn chạy lại game. Hoặc các bạn coppy thư mục CFG vào thư mục của phần mền trong thư mục CFG có một số game mình đã chỉnh sửa thôi. Còn nữa ở chỗ này file fpse.ini bạn lên chỉnh dòng
GFXDRV=4 : thay đổi cho phù hợp với khả năng đồ họa của điện thoại . 0=GDI; 1=GAPI; 2=LFB QVGA; 3=LFB VGA; 4=DirectX( cái này mình thấy 1 bác bên tinhte nói như vậy theo máy mình thì mình để ở chế độ 3, các bạn lên để đúng chế độ màn của mình thì nó sẽ cho hình ảnh tốt hơn)
Một điều nữa là tốc độ game cũng không phụ thuộc vào ram đâu nó phụ thuộc vào tốc độ sử lý của chip thôi , máy mình ram free co 22mb mà chới tốt. Một số bạn sau khi load game mà bị kích ra ngoài là do ram free quá thấp nhỏ hơn 20 thì phải thì bị kích ra, một phần nữa là cũng là do game các bạn lên căn chỉnh lại các file như mình đã nói cho phù hợp sẽ ko xảy ra hiện tượng bị kích nữa, mới đầu mình cũng bị kích game như các bạn sau một thời gian tìm tòi và học hỏi một số bạn trên các forums lên đã khác phục được lỗi.
View attachment 175270

xuandung11a2

Well-Known Member
Thanks bác,các config đó rất hữu ích (bác ở trên tinhte cũng config trên touch Pro và tăng 10-15 fps).Tuy nhiên các file fpsece.ini hay SCPH1001 cũng gần như tối ưu cho màn hình QVGA rồi,chỉ còn nước tắt sound nữa thôi ,mà khoản thiếu sound trên PS1 là em không thể chịu được . :(:(:(
Nhìn chung sau khi chỉnh FS là có thể chơi khá tốt ngoại trừ game tekken3 rất chậm.(trên I900 còn very slowwwwwwwwwwwwww nữa là...) Game cho WM giờ hầu như không còn được phát triển nữa nên quay ra khám phá thể loại này và thấy nhiều trải nghiệm thú vị lắm. Giờ chỉ đang đợi bản full bác nào hảo tâm sharen cho anh em thôi,để có save time và multi player.

alanlee

Đúng là set các icon ảo như trên HD2 lùng bùng quá, mình search trên mạng mà chưa thấy chỗ nào chỉ tỉ mỉ cho gà mờ như mình :( . Mặc dù mê WP nhưng đôi lúc nhìn thấy game trên IP thấy thèm , cũng muốn an ủi bằng các game giả lập này nhưng...:-?? Có bác nào rành chỉnh nut điều khiển Game PS1 này trên HD2 không nhỉ, chỉ giúp nha :D

xuandung11a2

Well-Known Member
Đúng là set các icon ảo như trên HD2 lùng bùng quá, mình search trên mạng mà chưa thấy chỗ nào chỉ tỉ mỉ cho gà mờ như mình :( . Mặc dù mê WP nhưng đôi lúc nhìn thấy game trên IP thấy thèm , cũng muốn an ủi bằng các game giả lập này nhưng...:-?? Có bác nào rành chỉnh nut điều khiển Game PS1 này trên HD2 không nhỉ, chỉ giúp nha :D

Xem video ở trang 14-15 là ra ngay mà bác.Người ta HD rất tỉ mỉ rồi đấy ạ.Em làm trên màn QVGA 1 phát ăn liền mà.

Bản supporter share thì được nhưng đăng ký qua email, bị phát hiện thì ko được request các bản sau nữa :(
Chế độ DirectX, chỉ hoạt động trên bản supporter. Dùng bản free sẽ bị đen màn hình.
Các bác nên làm 1 bản supporter sẽ thấy ko phí tiền chút nào đâu :)

Nếu muốn chơi đa điểm với bản free thì dùng kèm controller của phần mềm LMT 0.8 :)

trucdemo

Giúp mình với, mình dùng o2 flame ko set được phím ảo, bấm bào mục set phím ảo mà no ko nhúc nhích gì, trong khi phím cứng thì vẫn ok

alanlee

Xem video ở trang 14-15 là ra ngay mà bác.Người ta HD rất tỉ mỉ rồi đấy ạ.Em làm trên màn QVGA 1 phát ăn liền mà.

Để mình chịu khó thử xem, video của bạn có vẻ tỉ mỉ hơn mình xem nơi khác :D

xuandung11a2

Well-Known Member
Các bác dùng thử,"nghiện " và cho ý kiến đóng góp nha,game cho WM hầu như lụi tàn rồi,chỉ còn trông chờ vào việc "cày" nốt mấy game giả lập này thôi.:D:D
Dùng đi rồi em đóng góp thêm chút game đỉnh cho các bác chơi....:D:D
PS: hay hum nào anh em ở HN nếu cảm thấy máu me thì off về thể loại này đi.:D:D:D