• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Pin dung lượng cao, sạc và các vấn đề liên quan!

Nguyenson318

ai trả lời giúp mình với. máy mình khi khởi động lên vao đến màn hình windown mobile rồi tắt ngóm. nếu cắm sạc vào rồi bật thì lên bình thường. nhưng nếu đi đường mà thay sim phải tắt máy thì không thể nào khởi động lên được. mình đang đoán bệnh này do pin. mặc dù mình đã sạc đủ 100% rồi mới bật mà vẫn không được. mọi người bắt bệnh hộ với

Chắc là do Pin đấy bạn ạ. Hồi trước tui mua 1 cục Pin mới (của Tàu), mặc dù còn khá nhiều Pin (khoảng 40%) nhưng khi khởi động lại là bị tắt ngóm y như của bạn, sau đó phải đổi cục Pin khác thì OK.

Nếu ở HN thì ra 381 Trần Khát Chân mà mua Pin, OK đấy!!!

KiD2034

có bác nào biết ở TP Hồ Chí minh chỗ cài WM6 thay cho cái WM5 cũ không ( chỗ uy tín mà giá cả phải chăng nha, bác nào biết giá thì nói giùm lun ha) ? mà thay htế WM5 bằng WM^.0 hay WM6.1 thì hay hơn.WM6.0 6.1 có tôn pin hơn so với WM5 ko mấy bác ? Thanks mấy bác

Càng đẹp càng mới thì càng tốn pin bạn ạ.
Nếu bạn mún up ROM cho ATOM thì vô đây đọc hướng dẫn 2 cách là làm đc,bỏ 1 tí time ra mà kô tốn 1 xu nào cả http://pdaviet.net/showthread.php?t=33301 Chỉ cần đọc xong Cảm ơn anh Sơn 1 cái là ok rùi.

lenhutminh

Mình dùng pin Atom dung lượng cao 3200mAh, nhưng máy không hiển thị chính xác % còn lại của pin. Không biết có cách nào hay soft nào khắc phục được vấn đề này ko, mong mọi người giúp đỡ !

Pin dung lượng cáo không phải cho chính hãng sản xuât, dung dung lượng cao thiệt nhưng trong pin có 1 cái mạch nhỏ, nó có tác dụng bảo vệ, chuyển dòng và báo cho máy biết dung lượng pin( đa số pin đều có mạng này) nếu nó không tương thích với máy thì sẻ không nhận được % pin, mình đề xuất giải pháp thế này, nếu các pro dám làm thì làm nhé:
tháo cục pin củ ra, tách mạch của nó rồi lấy cục mới hàn vô, tất nhiên là làm thế thì 2 cục pin sẻ bị tháo tè le. nhưng như thế thì sẻ tương thích với máy hơn ^^.
nếu pin còn bảo hành, tốt nhất ra tiệm đổi cục khác ^^

boeing

Pin dung lượng cáo không phải cho chính hãng sản xuât, dung dung lượng cao thiệt nhưng trong pin có 1 cái mạch nhỏ, nó có tác dụng bảo vệ, chuyển dòng và báo cho máy biết dung lượng pin( đa số pin đều có mạng này) nếu nó không tương thích với máy thì sẻ không nhận được % pin, mình đề xuất giải pháp thế này, nếu các pro dám làm thì làm nhé:
tháo cục pin củ ra, tách mạch của nó rồi lấy cục mới hàn vô, tất nhiên là làm thế thì 2 cục pin sẻ bị tháo tè le. nhưng như thế thì sẻ tương thích với máy hơn ^^.
nếu pin còn bảo hành, tốt nhất ra tiệm đổi cục khác ^^

Mạch của pin dung lượng thấp có xài được cho pin dung lượng cao không vậy bạn, với lại nếu dùng được thì nó có báo chính xác cho pin dung lượng cao hay không, có cần thay đổi gì thêm nữa không. Nếu bạn đã có kinh nghiệm thì chỉ giúp luôn nhé. Cám ơn bạn trước.

linh_ck01

có bác nào biết ở TP Hồ Chí minh chỗ cài WM6 thay cho cái WM5 cũ không ( chỗ uy tín mà giá cả phải chăng nha, bác nào biết giá thì nói giùm lun ha) ? mà thay htế WM5 bằng WM^.0 hay WM6.1 thì hay hơn.WM6.0 6.1 có tôn pin hơn so với WM5 ko mấy bác ? Thanks mấy bác

hihihihi ... để cho chắc ăn, nhất là với các bạn mới xài Atom (còn ngại ngần chuyện sự cố xảy ra khi up ROM).
Các bạn có thể ghé M&D shop của Man BatKid sẽ được hướng dẫn tận tình, nhưng lưu ý là nên tới tầm 2-3g chiều.
Chúc các bạn vui

lenhutminh

mạch đo của pin được thiết kết để báo dung lượng tính thành % cho pin, khi dùng pin còn zin: 100% của nó ~1500mA nếu cục pin cũ rồi thì 100% sẻ ít hơn 1500mA rất nhiều, mạch đo trên pin không phụ thuộc vào dung lượng pin, nó phụ thuộc vào hiệu điện thế và cường độ dòng xuất của cục pin, khi mình dùng Atom, dòng điện từ pin phải qua cái mạch nhỏ đó rồi mới vào máy, nếu cái mạch nhỏ này là đồ giổm thì dòng cung cấp cho máy không ổn định, báo dung lựong cho máy cũng không chính xác, máy hoạt động không ổn định, chụp hình không được, sử dụng dòng cao sẻ thấy pin mau nóng và tắt nguồn bất ngờ.
Nếu các bạn có pin hư và muốn mod pin dung lượng cao, hãy thử đổi cái mạch nhỏ trong pin, nhở làm cẩn thận đó, mạch này rất dễ hư, hàng không đùng nó xã dòng trực tiếp vào máy, coi chừng chết luôn atom, các bạn nên kiểm tra kỹ dòng xuất và cục pin "chế" trước khi gắn vào máy.

Chỉnh sửa cuối:

tmt1

Atom bi bệnh : tắt máy thì sạc được,mở máy thì ko sạc vô được

Em mới mua được cái Atom thường,máy xài oki không sao hết,chỉ có cái là khi cắm sạc phải tắt máy mới sạc được(tháo cục pin ra gắn vô lại),còn nếu mở máy lên thì cắm sạc không dô,ai có biết cách nào chữa bệnh này không,chỉ giúp e,e thanks trước

benhvienpda

Em mới mua được cái Atom thường,máy xài oki không sao hết,chỉ có cái là khi cắm sạc phải tắt máy mới sạc được(tháo cục pin ra gắn vô lại),còn nếu mở máy lên thì cắm sạc không dô,ai có biết cách nào chữa bệnh này không,chỉ giúp e,e thanks trước

nó chỉ có 2 nguyên nhan là do pin hoặc sạc thôi bác ạ. trường hợp của bác thì khả năng sạc cao hơn:p

lenhutminh

bạn thay cục sạc khác thử xem, khi tác máy atom dùng dòng nhỏ nên đủ dòng tối thiểu để máy sạc, khi mở máy lên, atom dùng dòng lớn, dòng cấp quá thâp không đủ sạc nó sẻ khong sạc được

nói chung bác nên dùng spb mobile shell thế hiển thị pin cũng khá tốt. đừng quá lo tới cục sạc. mình xài cục xại zin V3i mà 8 thán rồi có thấy gì đâu

mapbuidoi

Bệnh này cũng là bệnh nan giải của Atom, mình đây cũng bị và hướng dẫn cho bạn khắc phục nhé.

Những bệnh thường dính liếu với xạc pin
Mở máy xạc không vào đã vậy còn tốn pin, nguyên nhân tiếp xúc kém giữa máy và pin, mặc dù kết với pc bình thường.
Máy vẫn xạc bình thường nhưng khi đầy pin ko rút ra kịp máy lại quay sang uống pin như uống nước, nguyên nhân tiếp xúc kém.

Cách khắc phục: tìm bình R17 xịt vào cho rã ten, nhìn vào chuôi xạc những chân tiếp xúc bị sét, có chân bị sập hầm. Chịu khó lấy 1 cây kim may đồ nhẹ nhàng cào và nâng cái chân bị sập ấy lên. Chú ý nhẹ tay. Con nếu ko dc nữa thì chịu khó thay lại cái chân khác. khoản 100k đổ lại.

mapbuidoi

Nguyên nhân chính của tình trạng đó là do sử dụng cổng usb mini quá nhiều dẫn đến tiếp xúc kém hoặc bị bong chân trên main. Lấy dao kéo tuôn vít mỏ hàn nhả ra mua cái khác đóng vào ok roài. Chú ý khi hàn cẩn thận vì nó chân cách chân nhỏ hơn cọng tóc tính bằng zem. Nên sẽ rất khó khăn đó

lenhutminh

mình mới tìm ra 1 cách không can thiệp vô phần cứng, bạn hãy chèn 1 miến giấy nhỏ che đi 2 trấu giữa của cục pin dung lượng cao, khởi động máy sẻ nhận 100% pin, ok dùng cho tới khi hết pin máy tự tắc cái bụp, lấy cục pin ra, không được sạc nhé, gắn nó vô 1 cái sạc đa năng, không được sạc luôn, để cho đèn bảy màu trên sạc đa nămg sáng, để nó sáng chứng 3-4 ngày tùi pin, sáng đến khi nào sáng yếu hay hết sáng là được.
sau đó bạn lấy pin ra bỏ vào máy và sạc, pin sẻ hiễm thị dung lượng còn sai lệch nhưng ít thoi, và dùng sau vài lần sạc là nhận đúng.
Cách trên dùng cho pin nhận thấp đi dung lượng, sạc đầy chỉ nhận 40 hay dưới 100% pin. Khi máy dùng đến 1% pin nó tự tắc đù pin vẫn còn, cứ như vậy không thể nào sạc đến 100% pin

blackwhite169

Theo mình nghĩ thì bạn kiếm sạc dòng điện 2A xem sao! Vì máy bạn nguyên nhân chủ yếu là do Pin hoặc sạc, trước mình dùng sạc thường dòng điện 1A dùng cũng nhanh hết Pin, nhưng từ khi kiếm được sạc 2A thì Pin được cải thiện!