• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm sử dụng Nokia E72

Status
Không mở trả lời sau này.

dungcoffee

Bạn dùng phần mềm Total Recall 4.01, sign trước khi cài (nhớ là bản 4.01), bạn tìm trên google, mình cài chạy tốt mà không có tiếng bíp.

Ducvabi

Mình đã từng dùng qua nhiều điện thoại dòng N và E, hiện đang dùng E72. VÌ vậy mình xin có mấy ý so sánh nho nhỏ thế này (chưa up FW):
Ưu của E72 so với E71: Không nhiều lắm.
Màu nâu khá đẹp, đèn bàn phím sáng rõ trong tối hơn E71. Cải tiến vài thứ về phần cứng so với E71.
Nhược: Rất nhiều
- Chip 600 nhưng trong nhiều trường hợp, máy hoạt động khá chậm chạp (cài phần mềm, extract file rar...)
- Máy hoạt động rất không ổn định, hay văng khỏi các ứng dụng đang chạy, thi thoảng tự khởi động lại máy.
- Camera hoạt động rất tệ. Quay phim 15fps nhưng nhiều lúc quay rất giật, hình xấu, đến nỗi không thể xem hay quay nổi. Camera ỳ ạch và rất hay làm cho máy bị treo. Đặc biệt là khi quay phim. Phím cảm ứng lấy nét lúc được lúc không. Ảnh chụp không đẹp lẵm. (Cực tệ nếu đem so với camera 5MP của N82, dù ra sau 2 năm, có thể so sánh hơi khập khiễng vì N82 là dòng giải trí). Mình rất ngại mỗi khi phải khởi động camera của con này. Có cảm giác các dòng máy sau này của Nokia, cái Camera tỏ ra khá nặng nề chứ không mượt mà như các phiên bản trước (N86 so với N82, E72 so với E71)
- Loa ngoài nhỏ và rè, loa trong hơi nhỏ. Nghe nhạc ở mức trung bình tuy có khá hơn các máy dòng E khác.

Có vẻ E72 chỉ là một bản nâng cấp cẩu thả từ E71 của NOkia

Chỉnh sửa cuối:

quabingo1

Chẳg hiểu sao chứ nhữg nhược điểm trên máy mình chẳg có...bị văng ứng dụng ra ngoài thì máy nào chẳg vậy...chụp ảnh có tệ nhưng là dòng e mà ...còn về nhạc..nghe qua tai nghe có lẽ dòng n chưa chắc đã bằng đâu...cùng thử vói n86...cùng chug tai nghe với n86 nha..chứ cái tai nghe theo máy thì chán lắm....nếu đã dùng e71 mà chuyển sang e72 bạn sẽ cảm nhận sự khác biệt rõ ràng khi chạy nhiều ứng dụng 1 lúc....đó là ý kiến riêng của mình..

quabingo1

Xl mọi ng! Ai online= máy tính up giúp mình 1 bài ở phần thảo luận chia sẻ...nokia n86! Tại mình online= đt mà vào diễn đàn tìm hoài chẳg thấy...mình muốn các bạn up vì mình sẽ vào phần bài viết trong ngày...hoặc bạn có thể cho mình link đó luôn nha...thank's rất nhiều....

girlsormoney

anh ơi, em dùng e72 , fw 023.002, đang là tiếng anh, em muốn cài tiếng việt vào, thì làm thế nào ạ, mong các anh hướng dẫn, em cám ơn

AndyCuong

Supper Moderators
anh ơi, em dùng e72 , fw 023.002, đang là tiếng anh, em muốn cài tiếng việt vào, thì làm thế nào ạ, mong các anh hướng dẫn, em cám ơn

bạn dùng NAVIFIRM download firmware tiếng việt, up firmware offline là được ạh.

girlsormoney

anh ơi em đang dùng fw 032.002 , anh có thể hướng dẫn giúp em kĩ kĩ 1 tí đc ko ạ, em ko hiểu rõ về cái phần mềm này lắm, cám ơn anh , thanks a trước

AndyCuong

Supper Moderators
anh ơi em đang dùng fw 032.002 , anh có thể hướng dẫn giúp em kĩ kĩ 1 tí đc ko ạ, em ko hiểu rõ về cái phần mềm này lắm, cám ơn anh , thanks a trước

bạn cho mình biết RM-XXX của máy bạn , mình tìm firmware dùng bạn.

nouvu2372

Mình cần tìm Lịch Vạn Niên cho E72 của mình nhưng tìm hoài ko thấy bạn nào có xin chia sẻ với ;;)

girlsormoney

anh ơi cho em hỏi phần mền đã cài vào máy rồi, tháo ra thế nào ạ

Chỉnh sửa cuối:

hoanghai1992

ai dùng usb wifi ko chia sẻ thông tin mình chút, đang muốn mua 1 cái linksys nhưng ko biết chọn loại nào, hồi trước dùng cái wifi chập chờn, phạm vi đc có 1 tầng, E72 bắt sóng lên xuống toàn bị đứt :mad:)
ai biết loại nào tốt vs đang dùng cho ý kiến nhé ^^

TuanSymbian

Mình đã từng dùng qua nhiều điện thoại dòng N và E, hiện đang dùng E72. VÌ vậy mình xin có mấy ý so sánh nho nhỏ thế này (chưa up FW):
Màu nâu khá đẹp, đèn bàn phím sáng rõ trong tối hơn E71. Cải tiến vài thứ về phần cứng so với E71.
- Chip 600 nhưng trong nhiều trường hợp, máy hoạt động khá chậm chạp (cài phần mềm, extract file rar...)
- Máy hoạt động rất không ổn định, hay văng khỏi các ứng dụng đang chạy, thi thoảng tự khởi động lại máy.
- Camera hoạt động rất tệ. Quay phim 15fps nhưng nhiều lúc quay rất giật, hình xấu, đến nỗi không thể xem hay quay nổi. Camera ỳ ạch và rất hay làm cho máy bị treo. Đặc biệt là khi quay phim. Phím cảm ứng lấy nét lúc được lúc không. Ảnh chụp không đẹp lẵm. (Cực tệ nếu đem so với camera 5MP của N82, dù ra sau 2 năm, có thể so sánh hơi khập khiễng vì N82 là dòng giải trí). Mình rất ngại mỗi khi phải khởi động camera của con này. Có cảm giác các dòng máy sau này của Nokia, cái Camera tỏ ra khá nặng nề chứ không mượt mà như các phiên bản trước (N86 so với N82, E72 so với E71)
- Loa ngoài nhỏ và rè, loa trong hơi nhỏ. Nghe nhạc ở mức trung bình tuy có khá hơn các máy dòng E khác.

Thật tình, mấy cái nhược điểm hình như mỗi máy bạn vậy.

Ducvabi

Chẳg hiểu sao chứ nhữg nhược điểm trên máy mình chẳg có...bị văng ứng dụng ra ngoài thì máy nào chẳg vậy...chụp ảnh có tệ nhưng là dòng e mà ...còn về nhạc..nghe qua tai nghe có lẽ dòng n chưa chắc đã bằng đâu...cùng thử vói n86...cùng chug tai nghe với n86 nha..chứ cái tai nghe theo máy thì chán lắm....nếu đã dùng e71 mà chuyển sang e72 bạn sẽ cảm nhận sự khác biệt rõ ràng khi chạy nhiều ứng dụng 1 lúc....đó là ý kiến riêng của mình..

E72 chạy có nhanh hơn E71 một chút nhưng mình có cảm giác E71 chạy vẫn ổn định hơn. Đặc biệt là quay video thì cực tệ. Chắc máy mình bị lỗi chăng? Còn tai nghe của E72 thì tệ thật, không hiểu máy nào cũng thế hay máy mình bị lỗi? Cắm tai nghe vào nghe nhạc, nếu không để stereo widening thì không nghe được ji hết.Mình thử so sánh nghe nhạc bằng cách nối ra loa ngoài.

hakudo2408

mình chỉ đồng ý vs bạn mục Loa ngoài rè nhưng ko nhỏ, extract file rar = freeunrar chậm, extract tạm để cài đặt và copy or cut = xplore chậm :D.
còn mình chưa bao h thấy vấn đề văng ra khỏi ứng dụng hay tự rs lại máy, camera có vẻ là khá nặng nề và ko mượt lắm nhưng ảnh chụp thì ko hề xấu, quay phim thì mình cần đợi 1-2 giây để bộ đếm quay video bắt đầu di chuyển và xem rất rõ nét trên PC nếu converter lại vì xem = codec thì sẽ mờ :-?

quabingo1

Chỉ hận mỗi cái ram yếu quá trung bình khoảng 30m ram trống thôi...sao ít quá vậy nhỉ, con e71 ram trống nên đến 50m thậm chí còn hơn..cùng cài ứng dụng như nhau...chẳng biết có cách khắc phục không

quabingo1

Cái thằng e72 này hay ghê...mình có đoạn video mp4 download trên mạng về xem có hơi giật chắc vì nén nhiều...thử chuyển sang mấy kái n82,5800,e75...ngay cả n97 thì chỉ có mỗi tiếng mà không có hình..nó báo là chia nhỏ để phát thì phải..còn n95 thì xem đc nhưg cũg giật như e72 vậy...có mỗi chú n86 là xem ok..ko giật chút nào kả...e72 xem đc cũg thấy khệnh với đời,mặc dù bị giật chút nhưg còn hơn mấy ông n85,n86,5800... còn đen kịt mà hình haha

TuanSymbian

Nếu để ý kỹ sẽ thấy E72 còn nhiều lỗi nữa, thôi máy đắt tôi cũng chả kể ra để buồn lòng anh em :D Mình mua nó 7tr7 giờ thấy hơi... ân hận 1 tí. Hi vọng FW sau sẽ khắc phục được nhiều thứ

Có cảm giác E72 chạy không được mượt như E71 mặc dù là FP2, thỉnh thoảng ứng dụng treo, quả thật 600MHz mà đi so sánh với 396MHz của N78 cũ của mình thật không thấy hơn gì. Đúng là máy nguyên bản China có khác.

Mọi người check lại giùm mình xem ở đằng sau máy, cái tem IMEI nhìn nghiêng có các hình ô hình ô-van mờ mờ không, các máy nokia khác có sao con này không có nhỉ.

Status
Không mở trả lời sau này.