• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM WM5 CHO DÒNG BLUE ANGEL (Old 2)

Status
Không mở trả lời sau này.
Các bác cho mình hỏi là sau khi up bản logout fix 2 xong mình cài mấy thứ như PLDialer_WaveIII, PPCContactsMgr1.2 và bàn phím tiếng việt sau đó khởi động lại bị mất vạch sóng (mất sóng) mở contacts và bàn phím gọi không lên nữa là sao?
bạn nên dùng mẹo tắt mở phone/loa : trước tiên là tắt phone, tắt loa, đợi khoảng 10s rồi mở lại phone, lúc này trên cách vạch sóng sẽ có cái dấu chấm than, đợi khoảng 10s rồi mở lại loa là có sóng lại hà!

anhvuvtv

Các bác cho mình hỏi là sau khi up bản logout fix 2 xong mình cài mấy thứ như PLDialer_WaveIII, PPCContactsMgr1.2 và bàn phím tiếng việt sau đó khởi động lại bị mất vạch sóng (mất sóng) mở contacts và bàn phím gọi không lên nữa là sao?

Bác chọt Reset thêm một lần nữa xem sao, thông thường nếu reset mà hai dòng đầu là NONE thì bác tiếp tục chọt Reset thêm một lần nữa sẽ hết, còn bị đụng chương trình hay ko thì mình chưa thử nên chưa bít....have fun:p

bạn nên dùng mẹo tắt mở phone/loa : trước tiên là tắt phone, tắt loa, đợi khoảng 10s rồi mở lại phone, lúc này trên cách vạch sóng sẽ có cái dấu chấm than, đợi khoảng 10s rồi mở lại loa là có sóng lại hà!

Nhìn chung LogoutFix2 ít bị xung đột soft như Helmi và Xplode,tuy nhiên cũng ko fai là 100%.Dù sao WM5 của Helmi,Xplode hay Logout thì cũng chỉ là WM5 hack từ dòng máy khác sang,ko có WM5 chuẩn cho BA,chuẩn của BA là WM2003 cũng đôi khi còn xung đột nữa mà.
Tóm lại là bác 'dvha79' hãy thử qua các cách khắc phục như 'sptthoa' và 'soledad0972' phổ biến xem sao,nếu ko ăn thua thì....đành phải 'Remove' những soft xung đột thôi!
Và thêm 1 lưu ý nhỏ,ko chỉ cho riêng bác mà tất cả anh em khi UpRom,nên làm đầy đủ các bc như 'GetDeviceData' và 'SetOperator'.Đặc biệt bc 'SetOperator' rất cần thiết,trc đến nay ta quen làm nhanh,bỏ qua các bc đầu này,vẫn UpRom đc nên ta ko để ý đến nó,nhưng kết quả sẽ ko thực sự hoàn hảo.Cho đến khi Up R4-Xplode ta mới bắt đầu để ý đến 'SetOperator',bản thân em cũng vậy.Bc 'SetOperator' nôm na là check lại phần cứng (máy BA của ta đó),nó tương tự bc 'Check Disk' khi cài đặt Windows trên PC.

Oxilo

OII2s Sau khi up bản logout fix 2, khó kết nối wifi, sạc đầy pin. Vảo trang pda.vn xem tv khoảng 1 tiếng máy hơi ấm (ở cục pin và 2 cạnh màn hình)và tự động tắt, chọt reset thì thấy R: None, G: None, Pin còn khoảng 50%. Trước đây cài win2003 cũng có hiện tượng kết nối wifi máy hơi ấm. Cho hỏi 9lỗi này do pin yếu hay máy(phần linh kiện nào)? Cách khắc phục? Thanks!

anhvuvtv

OII2s Sau khi up bản logout fix 2, khó kết nối wifi, sạc đầy pin. Vảo trang pda.vn xem tv khoảng 1 tiếng máy hơi ấm (ở cục pin và 2 cạnh màn hình)và tự động tắt, chọt reset thì thấy R: None, G: None, Pin còn khoảng 50%. Trước đây cài win2003 cũng có hiện tượng kết nối wifi máy hơi ấm. Cho hỏi 9lỗi này do pin yếu hay máy(phần linh kiện nào)? Cách khắc phục? Thanks!

Chào mừng 'o2cui' đến với Forum PDAViet!
Cái kết nối Wifi khi dùng RomWM5 cho BA luôn phải làm theo 1 mẹo nhỏ thế này bạn nhé: Kích hoạt 'Comm Manager',chọn 'Settings',rồi vào 'WLAN Settings...'--->chọt 'Turn on WLAN' đợi chút xíu bạn vẫn chưa thấy cái cột Wifi đâu cả,bình tĩnh,tắt 'WLAN settings' đi,quay về 'Comm Manager' chọt vào biểu tượng cột Wifi,đợi 1 lúc sẽ thấy 'óe óe óe'--->'Connect'.Theo kinh nghiệm riêng mình nếu như mới Up WM5 lần đầu tiên thì bật cái Wifi khá vất vả,fai lặp lại vài ba lần mới bật đc,nhưng Up đến lần thứ 2,hoặc 'Hard Reset',lần sau chỉ cần thực hiện các bc trên 1 lần là đã thấy 'óe óe óe' rồi!Nếu sau này bạn UP bản R4-Xplode thì khi kích hoạt 'Comm Manager' sẽ ra cửa sổ 'WLAN Settings' luôn,'Turn on WLAN',đợi chút rồi chọt 'Menu' chọn 'Comm Manager',kích hoạt cột Wifi lần nữa là OK liền!
Khi chơi Wifi mà máy ấm ấm là chuyện bt thôi bạn ạ,ko có gì quá lo lắng cả!Có thể Wifi chỗ bạn ngồi hơi yếu (nguyên nhân ngốn Pin khi kết nối Wifi cũng như khi thực hiện cuộc gọi còn là do chất lượng sóng quyết định nữa mà bạn!).Tuy nhiên phải biết thế nào là ấm vừa phải,hi hi,nó mà ấm như kiểu O2mini cắm thẻ Wifi thì hơi bị nguy hiểm đấy!Nó chuyển từ ấm sang nóng ran thì chắc hẳn CardWifi của bạn có vấn đề thật chứ chưa fai đã liên quan đến nguồn đâu!Còn thêm vụ 'Reset' xong thấy G:None R:None,trường hợp này gọi là thường xuyên xra khi bạn tháo pin ra rồi lắp lại (khắc phục là:Reset),chứ chỉ 'Reset' bthuong mà bị vậy thì ít gặp!Có lẽ bạn nên xem lại cái Pin Backup,có lẽ nó đã yếu và cần 1 cái mới,hình như Pin BackUp bgio giá 70.000 thì phải?Nhưng trc khi nghĩ đến việc thay Pin BackUp,bạn thử HardReset,Up lại Rom,thích Logout thì Up lại Logout,nếu ko dùng thử R4-Xplode xem,mình cảm giác R4-Xplode đỡ ngốn Pin hơn Logout chút xíu thì phải và tốc độ thì hẳn là hơn rồi,nhưng nó lại ko đc ổn định như Logout,tuy nhiên bạn cứ mạnh dạn Up thử rồi khi có kinh nghiệm sẽ thấy khắc phục sự ko ổn định cũng chẳng phải là vấn đề lớn!Nếu như can thiệp phần mềm ko đc thì hãy tính đến phần cứng nhé!
Đóng góp nhiều cho forum bạn nhé!

SoFasttt

Bổ sung thêm : Theo hiện tượng của bác thì nhiều khả năng ko phải do phần mềm, có lẽ bác phải xem lại phần cứng, vì không thể có chuyện pin còn 50% máy lại tự động tắt và về No Services được. Theo em nếu chuyện này còn xảy ra thì bác nên xem lại phần nối giữa pin với máy có bị hở ko ( nếu có sẽ gây ra hiện tượng nóng máy, chập chờn hay bị reset + nhanh hết pin ), nếu vẫn ngon lành thì phải xem xem cục pin của bác có bị chai hoặc hỏng ko ( chỉ dùng được có 1 nửa là bị tự động tắt, phải cắm sạc vào mới lên...). Đừng để vì 1 cục pin mà làm hỏng mất em PPC yêu quí :D

PS : Em cũng nhận ra là tự nhiên lôi nhau ra cãi cọ tranh chấp mấy chuyện ko đâu mệt người chả có tác dụng gì cả, giờ coi như chuyện cũ bỏ qua, chỉ cần bác anhvuvtv đừng có phát biểu = cảm tính đụng chạm đến em là em cũng ko dám nói gì động đến bác nữa, thế là vui của vui nhà. Vấn đề quan trọng nhất là cùng phát triển cộng đồng BA cho ngày càng lớn mạnh ( đặng còn có Rom 06 mà xài chứ :)) )

Chỉnh sửa cuối:

shogunr125

Cuối cùng thì mình đã khắc phục được hoàn toàn lỗi quay màn hình của bản R4 rồi. ;;)
Vào Settings ==> Sounds & Notifications chọn tap Sound, uncheck Hardware buttons. Vậy là quay màn hình vô tư, các phím Dpad đều đúng. ;)

anhvuvtv

Cuối cùng thì mình đã khắc phục được hoàn toàn lỗi quay màn hình của bản R4 rồi. ;;)
Vào Settings ==> Sounds & Notifications chọn tap Sound, uncheck Hardware buttons. Vậy là quay màn hình vô tư, các phím Dpad đều đúng. ;)

Em ko mắc bệnh quay màn hình nhưng vẫn thanks bác shogunr125 vì tinh thần của bác!
Những mẹo này tuy vặt nhưng lại vô cùng cần thiết,và để tìm ra ko fai là dễ dàng gì,cũng mất tương đối thời gian đấy!Phải ko bác shogunr125?

Dvha79_ddt

Super V.I.P
Nhìn chung LogoutFix2 ít bị xung đột soft như Helmi và Xplode,tuy nhiên cũng ko fai là 100%.Dù sao WM5 của Helmi,Xplode hay Logout thì cũng chỉ là WM5 hack từ dòng máy khác sang,ko có WM5 chuẩn cho BA,chuẩn của BA là WM2003 cũng đôi khi còn xung đột nữa mà.
Tóm lại là bác 'dvha79' hãy thử qua các cách khắc phục như 'sptthoa' và 'soledad0972' phổ biến xem sao,nếu ko ăn thua thì....đành phải 'Remove' những soft xung đột thôi!
Và thêm 1 lưu ý nhỏ,ko chỉ cho riêng bác mà tất cả anh em khi UpRom,nên làm đầy đủ các bc như 'GetDeviceData' và 'SetOperator'.Đặc biệt bc 'SetOperator' rất cần thiết,trc đến nay ta quen làm nhanh,bỏ qua các bc đầu này,vẫn UpRom đc nên ta ko để ý đến nó,nhưng kết quả sẽ ko thực sự hoàn hảo.Cho đến khi Up R4-Xplode ta mới bắt đầu để ý đến 'SetOperator',bản thân em cũng vậy.Bc 'SetOperator' nôm na là check lại phần cứng (máy BA của ta đó),nó tương tự bc 'Check Disk' khi cài đặt Windows trên PC.
Thank bác anhvuvtv nhiều mình đã gỡ bỏ hết soft rồi mà vẫn không tài nào lên sóng, bàn phím gọi và contact. Mình đã up lại ROM Fix2 của bác logout rồi mọi thứ đã trở lại bình thường. Trước mình dùng bản Fix1

anhphuong184

mình nghĩ là tại cục pin đấy bác à,bác kiếm cục pin xịn lắp vô xài thử,ok ngay thui
pin dỏm thường là xài bình thường thì ko có chuyện j ,nhưng khi bác lướt web = wifi thì pin dỏm ko đủ dòng cấp cho cục cưng of bác, nên fải reset thui,hehheeh

SoFasttt

mình nghĩ là tại cục pin đấy bác à,bác kiếm cục pin xịn lắp vô xài thử,ok ngay thui
pin dỏm thường là xài bình thường thì ko có chuyện j ,nhưng khi bác lướt web = wifi thì pin dỏm ko đủ dòng cấp cho cục cưng of bác, nên fải reset thui,hehheeh

Bác nhắc em mới nhớ, cũng có khả năng này. Mà bác o2cui còn chẳng những lướt web = wifi mà còn xem video qua streaming liên tục trong 1 tiếng đồng hồ, khả năng pin ko chịu được tải nên nóng lên và tự reset cũng có thể xảy ra. :D

Chúc mừng bác. Em thì em chả Enable 2 cái tiếng khi Soft tap và Hardware Button bao giờ :)

Thật ra nói thì có người bảo khoe, nhưng em nghĩ máy em từ trước đến nay dùng rất ổn định mà ko bị lỗi vặt cũng 1 phần do em thường tối ưu trước khi cài thử và vọc các phần mềm khác, việc này làm giảm tối đa xung đột, đồng thời tăng tài nguyên cho máy. Cũng như khi cài Win XP/Vista trên PC ấy, nếu người ko biết cứ cài xong tưởng là ngon lắm rồi, fresh lắm rồi, nhưng thật ra còn có thể dùng Administrative Tools, vào Services.msc tắt 1 đống những cái Services ko cần thiết đi được, tiết kiệm kha khá Ram và tăng tốc độ đáng kể luôn :D

Theo em 1 trong những bí quyết dùng PPC là nên tối ưu những gì mình có trước khi cài những cái mới. Khi dùng 1 phần mềm nên vào Setting/Option chỉnh 1 lượt, tắt những cái ko cần thiết, chỉ để lại cái gì cần. Việc này sẽ làm giảm Conflict giữa các phần mềm ( lại khoe nhưng em là ví dụ điển hình :p )

kf_wizard

Em có up bản R4-Explode này cho 1 con Tmobile MDA III, lần đầu up thì được , nhưng bị lỗi là phím cứng contact không dùng được, không vào được conntact bằng bất kì cách nào luôn, hiện nhoằng 1 cái rồi mất luôn, nên em nghĩ bản ROM này bị lỗi nên downgrade trở lại WM2003. Buổi tối ngồi buồn lại up lại xem thế nào, vẫn up được bình thường 100% completed rồi nhưng khi vào win mới thì máy hiện lên boot screen (màn hình xanh lá cây window mobile) và máy đứng luôn tại đó, không thể vào được win, reset vẫn thế. up lại bao nhiêu lần cũng vẫn thế. Up cả bản win 5.0 khác cho máy vẫn bị hiện tượng tương tự( bản Ivan v4_R1), bó tay luôn. Chỉ mỗi up lại bản 2003 là bình thường, chạy được.....
Bác nào biết chỉ em với...
À mà máy em không thể hard reset được, cho hỏng phím cứng tin nhắn( phím thứ 2 ở hàng 4 nút- phím dùng để xác nhận hard reset). Các bác có cách nào khác HR được không ạ?
Em thz các bác nhiều...Mong reply

HuuTien

Bạn phải sữa lại phím xong thì mọi chuyện sẽ được giải quyết thôi :D

anhvuvtv

các bạn ơi.Win 05 sao baajt wifi khó vậy trời.có ai có cách khắc phục không.

Bác ơi quay lại mấy trang trc đọc đi,ko nhầm thì ngay trc trang này 1 trang em đã nói qua cách bật Wifi WM5 cho BA rồi mà.Bác chẳng chịu đọc gi cả,cứ nhảy vào là hỏi luôn vậy?

Em có up bản R4-Explode này cho 1 con Tmobile MDA III, lần đầu up thì được , nhưng bị lỗi là phím cứng contact không dùng được, không vào được conntact bằng bất kì cách nào luôn, hiện nhoằng 1 cái rồi mất luôn, nên em nghĩ bản ROM này bị lỗi nên downgrade trở lại WM2003. Buổi tối ngồi buồn lại up lại xem thế nào, vẫn up được bình thường 100% completed rồi nhưng khi vào win mới thì máy hiện lên boot screen (màn hình xanh lá cây window mobile) và máy đứng luôn tại đó, không thể vào được win, reset vẫn thế. up lại bao nhiêu lần cũng vẫn thế. Up cả bản win 5.0 khác cho máy vẫn bị hiện tượng tương tự( bản Ivan v4_R1), bó tay luôn. Chỉ mỗi up lại bản 2003 là bình thường, chạy được.....
À mà máy em không thể hard reset được, cho hỏng phím cứng tin nhắn( phím thứ 2 ở hàng 4 nút- phím dùng để xác nhận hard reset). Các bác có cách nào khác HR được không ạ?

Bạn phải sữa lại phím xong thì mọi chuyện sẽ được giải quyết thôi :D

Bác HuuTien trả lời phũ phàng vậy?Với vụ của kf_wizard
Thứ nhất:chết phím tin nhắn vẫn HardReset đc mà,cài 'psshutxp_eng.xscale.cab' này vào máy,cài xong thì kích hoạt 'psShutXP' (Start\Programs\psShutXP) cửa sổ 'psShutXP' hiện ra,có biểu tượng Windows ở góc phải trên cửa sổ con con này,kích vào đó là HardReset đó.
Thứ 2:Nếu HR ko ăn thua thì hãy làm theo cách của mình đã từng nói đến sau đây nhé!
Quan trọng nhất,có lẽ nên làm đầu tiên,đó là Up lại 1 lần nữa với đầy đủ các bc UpRom:'GetDeviceData' và 'SetOperator' nếu ko thành công thì ta mới thực hiện những cách khác!
Chúc bác thành công!

Hây!Lâu lắm mới có bác mắc bệnh tương đối...sợ (chứ ko nặng lắm) đây!
Ko biết trc khi chạy 'resize_doc' bác đã 'Unlock' đầy đủ đúng trình tự của bài hướng dẫn UpRom chưa?Nếu chưa thì đọc kĩ lại hướng dẫn nhé!Còn đã làm đầy đủ các bc rồi thì làm theo hướng dẫn này xem có khắc phục đc ko nhé!
1.Tải cái 'mtty1.42.rar' về PC em gửi kèm bài này nhé!Tải về,bung nén sẽ có file 'mtty1.42.exe'.Để đó lát nữa dùng!
2.Thực hiện trên PC: ấn tổ hợp 'Ctrl+Alt+Del' để gọi cái 'Task Manager' của PC ra.Chọn mục 'Processes'.Trong mục 'Processes' bác dò 2 file đang chạy là 'rapimgr.exe' rồi 'End Processes' và 'wcescomm.exe' cũng 'End Processes' luôn.Mục đích là tắt cái 'ActiveSync'.
3.Đưa BlueAngel thân yêu của bác về 'BootLoader' và cắm USB kết nối PPC với PC.
4.Trên PC: lúc này chạy 'mtty1.42.exe' đc rùi!
5.Tại cửa sổ 'mtty1.42.exe' gõ lệnh: 'set 14 0' rồi ấn (ENTER) rồi đánh tiếp 'WCEUSBSH001' rồi lại ấn (ENTER) nhé!Có tác dụng giúp PC của bác nói chuyện đc với 'Boot' của PPC
6.Tiếp theo là lệnh: 'task 28' cũng có ấn (ENTER) mục đích là 'format' PPC
7.Cuối cùng là lệnh: 'task 0' đương nhiên là lại (ENTER) để 'reboot'
8.Rút USB!
BlueAngel đã quay trở lại bình thường chưa bác?
Nếu chưa...làm lại từ đầu,đến khi nó sống lại thì thôi nhé!
Chúc bác thành công!Vớt lại đc BA yêu dấu!

milo123

Thân chào các bác PDA.
Em có một câu hỏi thế này tại sao may em o2s đã up Rom bản WM2K5_5.4.10_WWE_Fix2 rồi mà sao em thấy có hiện tượng như thế này:
1. Khi tắt màn hình bật lên lại thì truy cập vào các mục như contact; phone thì lần đầu tiên thì rất chậm cở 10s còn các lần tiếp theo thì đỡ hơn tôi thấy bản .10 có vẽ nặng hơn bản .9
2. Về camera thì khi quay cũng có vẻ nặng nề hay bị đứng ..
3. Thỉnh thoảng nó tự động quay lai màn mình soft set mà lúc này nó chẳng nhận được Radio gì cả.
4. Và máy thì hay bị mất sóng.
Đó là những thứ em gặp phải không biết có huynh nào có hiện tượng như vậy không chỉ bảo đệ khắc phục với hoặc là các huynh xài quen rồi có bản rom nào ngon lành cho em xin một bản chứ thế này máy không liên lạc được hoài thì chắc xếp cho nghĩ việc mất.
Ngàn lần đa tạ

SoFasttt

Đặc biệt chú ý : với các bản Rom của xplode thường có hiện tượng Stuck at splash screen sau khi up rom xong. 1 cách khắc phục đơn giản là Hard Reset. Nhưng đến đây lại hay xảy ra trường hợp nút SMS ko ấn được, và cũng có thể khắc phục bằng cách tháo pin ra, để tầm 1 phút sau đó lắp vào rồi HR, align bình thường. Bác thử xem, nếu vẫn ko được thì hãy tính đến phần cứng lỗi :D

Thân chào các bác PDA.
Em có một câu hỏi thế này tại sao may em o2s đã up Rom bản WM2K5_5.4.10_WWE_Fix2 rồi mà sao em thấy có hiện tượng như thế này:
1. Khi tắt màn hình bật lên lại thì truy cập vào các mục như contact; phone thì lần đầu tiên thì rất chậm cở 10s còn các lần tiếp theo thì đỡ hơn tôi thấy bản .10 có vẽ nặng hơn bản .9
2. Về camera thì khi quay cũng có vẻ nặng nề hay bị đứng ..
3. Thỉnh thoảng nó tự động quay lai màn mình soft set mà lúc này nó chẳng nhận được Radio gì cả.
4. Và máy thì hay bị mất sóng.
Đó là những thứ em gặp phải không biết có huynh nào có hiện tượng như vậy không chỉ bảo đệ khắc phục với hoặc là các huynh xài quen rồi có bản rom nào ngon lành cho em xin một bản chứ thế này máy không liên lạc được hoài thì chắc xếp cho nghĩ việc mất.
Ngàn lần đa tạ

1, Việc bị chậm hoặc đứng khi mở ứng dụng lúc mới khởi động là chuyện bt thôi, bản Rom nào cũng thế. Nhưng nếu bác chú trọng tốc độ thì nên dùng bản Rom của xplode, nhanh hơn nhưng kén soft hơn Fix2 một chút [ đấy là các bác ấy nói thế, bản thân em thì chưa bị conflict lần nào :D
3, Hiện tượng này xảy ra khi máy bác hết pin tự động tắt hoặc tháo ra lắp vào pin. Khắc phục bằng cách reset lại lần nữa. Nếu thương xuyên bị ht máy tự đông tắt thì xem lại cục pin và chỗ mối pin với main.
4, Máy em sóng khỏe như N70 [đã test] . Bản Fix 2 là Radio Ver mới nhất rồi, bác thử HR và mượn máy bạn test,so sanh xem , nếu kém quá thì nhiều khả năng Radio phần cứng của bác có vấn đề, đem ra tiệm sửa thôi :D

PS : các bác Mod ghép hộ em 2 bài trên nhé, em post bằng PPC nên ko multi quote đc :[

Last edited by a moderator:

anhvuvtv

Híc,lại mang tiếng đụng SoFasttt rồi!

Rất đồng tình với bác SoFasttt là can thiệp phần mềm hết cách mới nghĩ đến phần cứng,vậy sao lúc nào bác cũng khuyên anh em tháo Pin lắp lại vậy?Đấy ko phải là can thiệp phần cứng sao?Làm vậy khác gì dùng PC,mỗi lần tắt máy chẳng qua 'Turn Off Computer' thò tay tắt nguồn fụt 1 fát.Có ai dùng PC mà thường xuyên làm như vậy ko?Chẳng ai cả,bài đầu tiên em làm quen với PC là cấm tắt PC bằng cách tắt nguồn vật lý(ấn nút tắt luôn),với Mobile cũng vậy,các nhà sản xuất vẫn khuyên ta ko nên tháo Pin đột ngột,với PPC càng vậy,chẳng qua nó nhỏ nhỏ,mà cũng chẳng có lớp nào dậy sử dụng nên ta mới cho phép mình làm như vậy hoài.Kể cả HR máy,ko cần đến cái trò tháo Pin ta vẫn có Phần mềm giúp HR cơ mà(em vừa nói ở trên xong,chắc bác lại ko thèm để ý rồi).Bác nhắc đến chuyện tháo Pin lắp lại,rồi khuyên anh em thay Pin khá nhiều em ko đồng tình nhưng em chẳng dám bàn luận nhiều,tuy nhiên cũng xin đưa ra 1 số kinh nghiệm của mình như sau:
-Pin của BA là Pin Li-on,loại khá tốt bgio dành cho Mobile nên nó ko thể dễ dàng mà hỏng đc.
-Đối với Pin,phần qtrọng nhất ko fai là cái cục Pin mà lại là cái cảm ứng Pin,nó nói lên tất cả những gì về tình trạng Pin,nó làm việc tốt thì sẽ luôn báo Pin chuẩn,đồng thời ko bắt Pin fai hoạt động quá sức.Mà 2 loại Pin phổ biến dùng cho Mobile đó là:
+Loại 1:Bộ cảm ứng pin nằm luôn trong cục Pin,ví dụ của loại Pin này là Pin của Motorola,điển hình là Pin của StarTac(Moto),nếu bóc vỏ nhựa bên ngoài ta sẽ thấy bên trong có 1 cục Pin,dây dợ lằng nhằng nối với 1 cái main nhỏ nhắn,xinh xắn,đó chính là bộ cảm ứng Pin.ưu điểm loại này là Pin khoẻ,lâu hết,báo Pin lúc nào cũng chuẩn.Tuy nhiên do nằm "cùng phòng" với cục Pin nên bộ cảm ứng ko đc bảo vệ tốt(nhiệt độ,va đập),nên Pin dòng này dùng 1 tgian ko lâu sẽ phải thay,vì báo Pin sẽ ko còn chuẩn lúc cạn lúc đầy,pin thường xuyên bị làm việc quá sức dẫn đến nóng Pin và Pin nhanh hết.
+Loại 2:Loại này thông dụng hơn,nhiều máy dùng hơn đó chính là Pin Li-on mà Nokia và chính BA của ta là những ví dụ.Loại này khác hẳn loại 1,cảm ứng Pin lại là nằm bên trong mobile,hoặc có thể nói là ko có cảm ứng Pin cũng đc,tất cả những gì có thể đc coi là cảm ứng Pin của nó nằm ở ngay cái cục chân Pin trên Mobile và chân xạc của chúng ta.Vậy nên trc khi nghĩ đến thay Pin thì ta phải ktra cái chân Pin và chân xạc,nếu ko,hùng hục đi thay Pin mới luôn,dùng 1 thời gian đâu lại đóng đó,tiền mất mà tật thì vẫn mang.ưu điểm của loại Pin này thì lại chính là độ bền,tuổi thọ,và đặc biệt nhất là xạc rất nhanh,xạc nhanh hơn loại 1 nhiều.Nhược điểm thì là 1 điều đáng quan tâm,do bộ cảm ứng nằm trong Mobile nên tất cả thông tin về Pin chính xác đến mức nào lại phụ thuộc khá nhiều vào Mobile,tốc độ của Mobile tốt sẽ luôn báo Pin chuẩn,sẽ ko bắt ép Pin hoạt động quá sức,nhưng nếu máy quá chậm thì Mobile sẽ ko báo dung lượng Pin chính xác,và sẽ có lúc ép Pin quá sức,rất hại Pin.Dẫn chứng cho việc này là ngay trên BA của chúng ta,chúng ta hãy thử nghe nhạc,xem phim tầm 30',tắt hết mở coi Pin còn bnhiêu,giả dụ nó báo 49%,ta tắt đèn màn hình,15' bật lên coi Pin,'...vui quá,O2s hồi đc Pin này',mức Pin sẽ tăng thêm nhiều hay ít,có khi nó còn hiển thị tận 60%,chuyện này chắc ko ít ng gặp,có lúc vừa mới đây 90% sau 5' bật lên lại đã là 60%,có khi lại thấy 0% trong vòng vài s.Đừng nghĩ đơn giản đó là do tốc độ hiển thị,ko chỉ vậy đâu nó còn là do tốc độ,sức khỏe của bộ cảm ứng Pin đó.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Bác anhvuvtv ơi, con máy của bác kf- wirzard kia không vào được Win để dùng mà cứ đứng ở màn hình khởi động thì làm sao cài soft HR vào được nên phải dùng cách của sofastt để HR là đúng rồi

SoFasttt

Ko sao, tranh luận nghiêm túc thi em lúc nào cũng sẵn sàng thôi, miễn là trên tinh thần học hỏi và ko mỉa mai nhau là đc :D. Bác chú ý 3 điểm này nhé :

1, Dùng psshutxp hoàn toàn có thể HR được, nhưng nếu bác bị stuck ngay tại màn 4 vạch màu thì làm thế nào ? tháo pin là cách duy nhất. Và cũng chỉ phải làm duy nhất 1 lần lúc mới up, ai bắt bác làm hoài chi ?

2, Em luôn khuyên các bác kiểm tra chỗ tiếp xúc giữa pin với máy trước khi tính đến khả năng nào khác :D

3, Bác post bài trên có vẻ rất am hiểu về pin Li-ion, vậy chắc bác cũng biết 1 cục pin Li-ion dù bảo quản, sử dụng tốt thế nào thì cũng chỉ có 1 số lần sạc lại nhất định, sớm muộn cũng phải chai hoặc hỏng. Trong khi BA ra từ năm 2003, có những người dùng 4 năm liền ko thay pin lần nào thì khả năng pin có vấn đề là rất cao, bác công nhận chứ :)

Utxd

Đề nghị các bạn không thảo luận những vấn đề không liên quan đến Rom ở đây nhá, những vấn đề trên nên qua Box thảo luận sử dụng. Còn post nữa là bị Del bài đấy.

Status
Không mở trả lời sau này.