• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

XDA ATOM/ATOM PURE - PDAVIET ROM WM6.1 (Core 20748)

takaru

@shpy : Bạn cài soft gì mà gần 1 GB thế ? có thể gửi cho mình tên các soft đó bằng cách gửi tn trên diễn đàn không ? Vấn đề về pin bạn nói đúng . Pin có hạn sử dụng và sẽ kém dần đi, phụ thuộc vào công suất của pin và giá trị hiệu dụng của dòng điện .Tuy nhiên việc pin hao nhanh hay không lại phụ thuộc vào người dùng máy . chạy nhiều ứng dụng ( cái đồng hồ của htc home và BatteryStatus là 2 soft chạy ngốn khá nhiều điện ) , màn hình luôn luôn sáng , loa ngoài luôn luôn kêu sẽ làm hao pin nhanh hơn.....
mình thấy vấn đề pin chỉ là vấn đề nhỏ, hết thì lại sạc, không nên bàn đến nữa . Dùng PPC thì phải " vọc " .mÀ " vọc " thì tốn pin.
1 điều nữa là chẳng cục pin nào giống cục pin nào.có bạn pin còn khá tốt và có bạn pin đã kém .nếu chỉ căn cứ vào 1 cục pin của riêng mình để đưa ra nhận xét thì không chính xác.
Kinh nghiệm của mình với cục pin : hãy sặc cho pin khi nó đã gần hết ( dưới 20 % )

dangkhoivt

ko biết chừng nào mới có bản Rom fix được lỗi camera nhỉ? bản này minh ko chụp camera được luôn, coi như bỏ hẳn tính năng này, ngoài ra các tính năng khác thì rất tốt. Chỉ cần khắc phục được lỗi camera nữa là hoàn hảo.

dangkhoivt

Reset máy 1-2 lần là hết thôi bạn. Lỗi này từ khi xuất hiện WM6 cho ATOM thì mình test bản nào cũng có.
Có cái này cũng khá quan trọng : bạn kiểm tra thẻ nhớ của mình nhé. Thẻ bị trục trặc khiến cho truy xuất chậm mà lại gặp 1 số soft nào đấy bạn cài đặt khiến cho máy phải truy cập thẻ nhớ liên tục (nhưng bị chậm) cũng là 1 nguyên do đó.

Mình khởi động lại máy cả chục lần nhưng vẫn ko hết, đành hy sinh camera

shpy

@shpy : Bạn cài soft gì mà gần 1 GB thế ? có thể gửi cho mình tên các soft đó bằng cách gửi tn trên diễn đàn không ? Vấn đề về pin bạn nói đúng . Pin có hạn sử dụng và sẽ kém dần đi, phụ thuộc vào công suất của pin và giá trị hiệu dụng của dòng điện .Tuy nhiên việc pin hao nhanh hay không lại phụ thuộc vào người dùng máy . chạy nhiều ứng dụng ( cái đồng hồ của htc home và BatteryStatus là 2 soft chạy ngốn khá nhiều điện ) , màn hình luôn luôn sáng , loa ngoài luôn luôn kêu sẽ làm hao pin nhanh hơn.....
mình thấy vấn đề pin chỉ là vấn đề nhỏ, hết thì lại sạc, không nên bàn đến nữa . Dùng PPC thì phải " vọc " .mÀ " vọc " thì tốn pin.
1 điều nữa là chẳng cục pin nào giống cục pin nào.có bạn pin còn khá tốt và có bạn pin đã kém .nếu chỉ căn cứ vào 1 cục pin của riêng mình để đưa ra nhận xét thì không chính xác.
Kinh nghiệm của mình với cục pin : hãy sặc cho pin khi nó đã gần hết ( dưới 20 % )

Có lẽ bạn chưa đọc hết các bài viết của mình nên hiểu nhầm ý mình rồi!
Mình chưa bao giờ than phiền rằng ROM này pin quá kém! Mà là khá nhiều bạn bảo thế. Cho nên, các bài viết của mình là những hướng dẫn (đã dùng tốt trên máy mình) để các bạn ấy có thể tiết kiệm pin tốt hơn! Và vì mình dùng máy rất nhiều (công việc cũng có, vọc test cũng có), nên kinh nghiệm về sử dụng pin và tối ưu máy cũng kha khá. Chính vì thế mới có thể chia sẻ cái mình đã từng trải qua cho bạn nào chưa biết!
Mình hay góp ý bạn Linh vì bạn ấy sai cơ bản về công suất - hiệu suất - dòng điện của pin. Vì sai cơ bản đó, sự nhiệt tình hướng dẫn của bạn ấy vô tình có thể gây hiểu lầm cho nhiều người.

À, soft lên tới cả GB à : tự điển ~ 7-8 bộ gì ấy. Lại thêm 1 cái bách khoa toàn thư. Game thì cả đống. Soft tối ưu - quản lý hệ thống cũng 1 đống. Soft tính toán và công việc thì cũng ~ 10 cái, soft mutimedia cũng ~10!
Nhưng quan trọng là mình không để cái soft nào chạy ngầm hay là thường chạy nằm trong thẻ nhớ ! ==> Máy ít truy xuất thẻ ==> ít tốn điện !(vì sau khi truy xuất xong, không phải máy sẽ ngắt điện ngay!)
And ... cảm ơn bạn đã góp ý.;;)

linh_ck01

Mình khởi động lại máy cả chục lần nhưng vẫn ko hết, đành hy sinh camera

Cái lỗi này, anh SƠn đã có nói rất nhiều lần, do là bản ROM này ko nhận dc driver của máy bạn, chuyện này cũng bình thường <-- và đành chịu thôi.

--> bạn nên đọc các bài viết ngoài topic này để tìm hiểu thêm, những câu hỏi dạng này đã dc trả lời rất nhiều lần.

@shpy:cám ơn vì đã góp ý nhé.
Linh đề nghị thế này, bạn có nhiều kinh nghiệm trong việc tối ưu hóa việc sử dụng pin trong hệ thống <-- bạn nên tạo 1 topic về chủ đề này đi, vì rằng sử dụng pin như thế nào là một trong những vấn đề quan trọng đối với những người sử dụng Atom nói riêng và PDA nói chung
:):):)

Chỉnh sửa cuối:

AnhPheCT

Cách khắc phục nhanh và duy nhất là Bạn đem máy đi sữa đi....! Vì máy mình Bản Rom 20721vaf 20275 và 20273 bị sọc Camere nhưng Bản Rom này 20748 thì OK!!!! quá trời luôn!!!! Thank's!!! Bác SonBlack!!!!
Điều rút ra KN không phải Bản Rom có vấn đề mà là Máy của mình có vấn đề thôi.!!! Bạn kiểm tra lại máy đi nhé!!!

mykolor

Cách khắc phục nhanh và duy nhất là Bạn đem máy đi sữa đi....! Vì máy mình Bản Rom 20721vaf 20275 và 20273 bị sọc Camere nhưng Bản Rom này 20748 thì OK!!!! quá trời luôn!!!! Thank's!!! Bác SonBlack!!!!
Điều rút ra KN không phải Bản Rom có vấn đề mà là Máy của mình có vấn đề thôi.!!! Bạn kiểm tra lại máy đi nhé!!!

Tui up các bản ROM 20721 & 20273 thì không bị sọc camere nhưng 20275 & 20748 thì lại bị, hên xui thôi bác ơi, không phải bị máy móc gì đâu mà bảo người ta đem đi sửa oan. Khi nào Up ROM Ship mà vẫn bị thì hãy đem đi sữa.

linh_ck01

@mykolor: đúng là trước đây mình cũng nghĩ như bạn, nhưng sau này thì mình nghĩ là tùy từng trường hợp mà xem xét, đôi khi ko cần up ROM ship mà cũng cảm nhận dc lỗi của nó. Tốt nhất là mang máy ra nhờ các KTV có uy tín xem xét cho chắc ăn vì máy mà để bị lỗi lâu như thế cũng rất là bực mình

shpy

Tui up các bản ROM 20721 & 20273 thì không bị sọc camere nhưng 20275 & 20748 thì lại bị, hên xui thôi bác ơi, không phải bị máy móc gì đâu mà bảo người ta đem đi sửa oan. Khi nào Up ROM Ship mà vẫn bị thì hãy đem đi sữa.

Nói thật đấy ! Từ thuở Wm6 có thể nhét lên ATOM, bản nào mình cũng bị cái vụ camera này nhưng chỉ softreset là xong, 1 lần không được thì 2-3 lần là hết.
Mình để ý là nó bị sau khi chạy nhiều soft quá mà chưa kịp "xả bộ nhớ" cho máy. Và có lần là do thẻ nhớ bị lỗi, khiến cho bị báo lỗi "can not stream" gì đấy. Cho thẻ vào máy tính sửa lỗi là xong.

Nhưng thích nhất là có 1 bản ROM của Medkid có camera ngon nhất (vì xài với CoolCamera vô tư, nhanh và đẹp. Dù hiện giờ vẫn dùng Coolcamera thừong xuyên nhưng bị 2 cái sọc ngang - CoolCamera không hỗ trợ ATOM mà!)

VOKE

Lạ nhỉ , chẳng lẽ bản thân mỗi con Atom có vấn đề riêng :)) máy mình từ khi úp ROM của pác Sơn chưa khi nào bị tình trạng gì ở camera cả , chụp hình , quay phim rất tốt ( có khi ăn đứt Rom ship đó chứ ... ) , cho dù có lúc cài cả đống soft nặng trĩu nhưng camera vẫn cứ phình phường ... Trường hợp của bạn đúng là lạ , có thể đem tới BK hay ai có kinh nghiệm hơn coi thử xem ...

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Nhiều lúc cùng một dòng máy cùng một bản rom mà chạy một phần mềm chạy được con không chạy được nhiều lúc cũng chẳng lý giải được làm sao thế mới lạ....

linh_ck01

hi`, có bạn "duongndd89" đó, xách ra cho BatKid coi lun <--- BK phán "do ROM" --->> hỏi SƠn daika, ảnh nói là do ROM ko nhận driver máy <-- mặc dù up ROM ship vẫn xài ngon lành --->> thế mới đau ;;)

QSystem

Sonblack your ROM is great. Could you please figure out why Google Maps my location does not work ??

Thanks

lenhutminh

thành viên mới có ý kiến thì ko ai quan tâm hả, chán thật, ở bản rom này bị lổi cái bàn phím số khi mình nhận cuộc gọi sẻ không gọi được hoạt gọi di sẻ bị đứng như mình đã nói ở trên, cách khác phục, mình cài bán phím số khác của HTC, không đẹp như của anh Sơn nhưng mà không bị lổi, gọi nghe vô tư

Bạn post bài như câu đậm ở trên, thử hỏi ai nghe bạn. Cái quan trọng ở đây là nơi chia sẻ. Người ta có vào thì mới thấy mới trả lời, không vào thì chịu. Đặc biệt họ biết họ mới trả lời, không biết không gặp thì trả lời sao đây. Chẳng có ai mà ở không vì phải làm việc ngoài đời. (Sonblack)

Sory anh Sơn, em quá lời, đúng là ai cũng bận việc của mình. E quen sài Rom do anh làm rùi, nhưng giờ mới có góp ý vì đăng ký nhiều lần mà không được, Rom anh làm đẹp lắm, chắc tại con Atom em củ rồi nên nó lỗi nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

linh_ck01

Tới thời điểm này thì ko còn lỗi nào khác về bản ROM này ... và gần như đây là một bản ROM rất tuyệt cho Atom ..
Xin chân thành cảm ơn Mr.Sonblack vì những đóng góp của anh.

takaru

Linh nói rất đúng . mem atom may mắn vì có a Sơn build rom cho đấy

atomx

Thank bác Sơn nhé - em có con xda atom tính ra nhờ mấy ae trên diễn đàn up hộ. nhưng hôm nay liều mình vọc cái . bác gói gọn vào 1 file ổn quá. chả phải làm gì chỉ ngồi đợi thôi. giao diện rất pro. em đã kiểm tra một số ứng dụng rồi. ngon lành lém. một lần nữa rất thank bác đã mất công vì ae chơi atom. chứ không ngồi nhìn mấy dòng khác nó up 6,7, vù vù sót ruột quá. =D>

linh_ck01

hihi.. mình mới tham khảo bên forum xda-developers <--- trùi ui, chúng nó xài toàn ROM của anh Sơn nhà ta đã thế còn xài lun cái linkdown kho ROM của pdaviet lun chứ ..
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=329037
hix .. tính comment chửi 1 phát nhưng thui . nghĩ lại thì về một mặt nào đó, số lượng người sử dụng càng cao thì mình càng có thêm kinh nghiệm cũng như có cái nhìn khái quát hơn về các bản ROM của anh SƠn..:D :D

pavitar

hi sonblack

hello dear sonblack ,,i have recently tried ur rom atom 748 rom ,,and ít is perfect and thanks for putting transcriber in it ,,but one big problem with dial pad it hangs the whole phone while pressing number keys while calling and then again coming back to call status ,,when i tried to enable default skin ,ít also don work properly it dont show numbers while caling everything góe white ,,and i m experiencing this problem in all ur earlier roms except core 19965;;),

so plz help me in this problem ,,i ll be really thankfull to u

shpy

Có vẻ như bản ROM này bị lỗi thực hiện/ nhận cuộc gọi của dial pad đó bác Sơn. Em bị bình quân 1 ngày 3 lần luôn đấy. Cứ có cuộc gọi tới là nó treo luôn chức năng phone, báo đang có phone nhưng không đổ chuông, không nhận số gọi đến, bấm nghe hay ngắt đều không được.
Treo cứng dial pad ở đấy nhưng các thành phần khác vẫn ok. Chạy thử các soft nghe nhạc, đọc báo bình thường. Soft reset mới hết treo dial pad.
Theo em dự đoán nếu skin của dial pad đặt ở extendrom thì có lẽ vô tình lúc đó nó bị lỗi gì ấy ở extendrom nên không load được skin cho dial pad. Vì có 1 lần duy nhất em cũng không load được skin cho Equalizer, sau lần đó reset thì load bình thường. Cho nên đoán là bị ỄtndROM.
Em đã rèlash bản ROM trước test 1 ngày nay, lỗi dial pad không bị dù số lượng cuộc gọi hay soft cài như nhau. (Vì hay test rOM, cài soft nên sau khi up ROM, cài đầy đủ soft - cân chỉnh cần thiết v.v. đều làm 1 file full backup cho riêng bản ROM đó!)

Không phải cuộc gọi nào đến cũng thế. Vì em dùng máy nhiều, khách hàng gọi đến nhiều nên hay bị. Khách bảo là sao không bắt máy !

Bác xem lại giúp em thử xem.