• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

HƯỚNG DẪN CÀI NAND ANDROID ROM CHO HD2 & FIX LỖI TREO MÁY, PARTITION EXT SD

sau khi e làm đến bước này "chọn tiếp "advanced->Partition SD Card" , Lúc này bạn lựa chọn kích thước của partition cho Data2SD (nên chọn 1 GB), chọn tiếp dòng trên cùng là 0_wap partition".thì màn hình máy HD2 hiện partitiom sd card ....please wail là sao ah?
Đợi một lúc là xong mà...

phtiendung211

Hi các cao thủ!
Em đang chạy MAGDR, nó đã báo finish rồi và đã khởi động lại nhưng không hiểu sao nó cứ dừng mãi ở màn hình khởi động màu trắng có chữ HTC mà không chạy tiếp j cả. Vậy là nó bị lỗi j vậy các đại ca? Chỉ giúp e với!

tuaneti

Hi các cao thủ!
Em đang chạy MAGDR, nó đã báo finish rồi và đã khởi động lại nhưng không hiểu sao nó cứ dừng mãi ở màn hình khởi động màu trắng có chữ HTC mà không chạy tiếp j cả. Vậy là nó bị lỗi j vậy các đại ca? Chỉ giúp e với!

Chạy MAGLDR rồi, Đã Flash Recovery và Up Rom chưa, Bạn up bản nào, Nhớ chia Recovery cho chuẩn theo tác giả của Rom đã giới thiệu thì sẽ không bị đứng ở Logo

phtiendung211

Theo trình tự là chạy MAGLDR xong rồi mới flash recovery mà bác. Nhưng em chạy MAGLDR xong là nó cứ đứng mãi ở màn hình logo, không tài nào chạy tiếp được. Thẻ nhớ cũng đã chia thành 3 phân vùng, 1 phân vùng chính là fat32, 2 phân vùng ext3 và ext4 rồi. Đã up HSPL2.08 roài. Không hiểu sao nữa.

Đã thử cài qua clk nhưng cũng bị tình trạng tương tự. Đã giữ nút Power để hiện ra menu MAGLDR nhưng giữ 10 phút mà chả thấy gì, máy vẫn cứ đứng ở màn hình logo. hic. Các đại ca có cao kiến k giúp em với. Giờ em lại đang phải quay về dùng tạm WM rồi trong lúc chờ các đại ca chỉ giáo.

Last edited by a moderator:
Theo trình tự là chạy MAGLDR xong rồi mới flash recovery mà bác. Nhưng em chạy MAGLDR xong là nó cứ đứng mãi ở màn hình logo, không tài nào chạy tiếp được. Thẻ nhớ cũng đã chia thành 3 phân vùng, 1 phân vùng chính là fat32, 2 phân vùng ext3 và ext4 rồi. Đã up HSPL2.08 roài. Không hiểu sao nữa.

Đã thử cài qua clk nhưng cũng bị tình trạng tương tự. Đã giữ nút Power để hiện ra menu MAGLDR nhưng giữ 10 phút mà chả thấy gì, máy vẫn cứ đứng ở màn hình logo. hic. Các đại ca có cao kiến k giúp em với. Giờ em lại đang phải quay về dùng tạm WM rồi trong lúc chờ các đại ca chỉ giáo.
Bạn tháo pin ra rồi để tầm 15 phút rồi sau đó lắp lại pin, nhấn và giữ phím Power xem có vào được menu MAGLDR không nhé. Còn khi cài cLK Recovery thì bạn có flash được Recovery không? Nếu flash xong Recovery thì nhấn và giữ phím Home để vào menu Recovery nhé. Khi đã cài cLK thì làm gì còn menu MAGLDR đâu bạn nhé...

misa617

(PHẦN IV: CÁCH CHIA THẺ NHỚ HỖ TRỢ CHỨC NĂNG As2SD_PARTITION-EXT:
Tại sao chúng ta phải thực hiện bước này? Việc partition thẻ nhớ giúp chúng ta mở rộng bộ nhớ NAND của máy sang thẻ nhớ, nhờ đó người dùng có thể dùng bộ nhớ mở rộng này cho việc cài ứng dụng tuy nhiên việc thực hiện khâu này chỉ có ý nghĩa khi bản ROM có hỗ trợ chức năng này.
Do có rất nhiều bạn gặp khó khăn trong việc chia thẻ nhớ để hỗ trợ chức năng As2SD. Chức năng này có trên nhiều ROM.zip (Rom_clockworkmod) nên tôi hướng dẫn các bạn thực hiện khâu này không cần phải dùng phần mềm Gparted chạy trên CD.....)
Mình đã thực hiện theo cách này để dùng ...tuy nhiên sau đó khi gở thẻ đưa vàk PC để chép ROM thì PC báo cần format nên không thể chép rom vào được !
Tạm xử lý bằng cách thử format lại thẻ ( lúc này thẻ chỉ hiện dung lương giảm gần 1 G chắc do phần đã chia ) thì mới có thể chép ROM và tiếp tục up bình thường nhưng Mình không biết làm như vậy có đúng và mất tác dụng của việc chia thẻ as2SD không ( vì Mình chưa biết kiểm tra vụ này !)
Mặt khác, sau khi chia thẻ bằng cách này , mình thử format lại thẻ bằng SDFormatter dù có chọn full và option size OFf nhưng van chỉ thấy nhận dạng thẻ chì còn dung lương ít hơn 1g ! không biết làm sao có thể format lại thẻ đủ dung lượng như ban đầu !
Lính mới nên có các vấn đề phát sinh chưa hiểu mong các Bạn chỉ giáo dùm
thanks

tvp3004

Mình đã thực hiện theo cách này để dùng ...tuy nhiên sau đó khi gở thẻ đưa vàk PC để chép ROM thì PC báo cần format nên không thể chép rom vào được !
Tạm xử lý bằng cách thử format lại thẻ ( lúc này thẻ chỉ hiện dung lương giảm gần 1 G chắc do phần đã chia ) thì mới có thể chép ROM và tiếp tục up bình thường nhưng Mình không biết làm như vậy có đúng và mất tác dụng của việc chia thẻ as2SD không ( vì Mình chưa biết kiểm tra vụ này !)
Mặt khác, sau khi chia thẻ bằng cách này , mình thử format lại thẻ bằng SDFormatter dù có chọn full và option size OFf nhưng van chỉ thấy nhận dạng thẻ chì còn dung lương ít hơn 1g ! không biết làm sao có thể format lại thẻ đủ dung lượng như ban đầu !
thanks
bạn bấm chuột phải vào my computer-> manager->disk management , chọn đúng thẻ nhớ sẽ thấy các phân vùng đã chia, del nó đi sẽ thấy 1 dung lượng duy nhất,4mat thẻ là ra dung lượng ban đầu

kedo_kato

thanks

ẹc, bạn muốn thẻ nhớ về dung lượng ban đầu thì dùng SDFormater rồi chọn Full (erase) và Format size bật ON.

Thanh_Hai85

Con HD2 của mình chưa chia thẻ nhớ mà máy đang ở CLOCKWOKMOD v4.0.0.0 thì mình phải làm thế nào để chia thẻ nhớ hả các bác....mong chỉ dùm...thank ạ

nguyenh

Con HD2 của mình chưa chia thẻ nhớ mà máy đang ở CLOCKWOKMOD v4.0.0.0 thì mình phải làm thế nào để chia thẻ nhớ hả các bác....mong chỉ dùm...thank ạ

Bạn dùng chức năng chia thẻ của CWM luôn. Vào mục advance - Partition SD - 1024Mb - swap 64Mb. Thế là xong thôi.

conan0211

Member
Bạn dùng chức năng chia thẻ của CWM luôn. Vào mục advance - Partition SD - 1024Mb - swap 64Mb. Thế là xong thôi.

có cái thẻ 16G CLASS 6 CHIA chia theo kiểu này waiting 10 phú mà n1o chia chưa xong ext 1G,swap 128MB

bocapdo11

..........................

PHẦN IV: CÁCH CHIA THẺ NHỚ HỖ TRỢ CHỨC NĂNG As2SD_PARTITION-EXT:

......................

Lưu ý: khi thay kernel, có một số kernel chứa luôn phần data và các file có thể làm thay đổi partition do đó trước khi update các bạn nên giải nén ra xem và loại bỏ chúng trước khi upgrade (nâng cấp) vì nếu partition này nếu vô tình bị set nhỏ đi thì ROM sẽ bị tràn và treo ở màn hình HTC.
---------------

Các bác cho em hỏi về chỗ lưu ý này tí/
Em dùng rom HD2_NDT_GINGER_2.3.7_CM7.1_BASED_V28.0_MAGLDR của bác Lang thang, nhưng chưa phân vùng thẻ nhớ. Sau khi phân vùng xong kiểm tra trên pc thì đúng là dung tlượng thẻ đã giảm đi 1GB.

Máy Khởi động lại thì ko vào được hệ điều hành mà vào MAGLDR , reset vẫn quay đến màn hình logo HTC HD2 thì dừng lại.
Up bản rom NDT GINGER 2.3.7 VERSION 30.1 CM7.2 BASED [Kernel Tytung R14.0] máy vẫn chỉ vào màn hình HTC HD2 by Langthang rùi đứng lại.
Đợi hoài ko thấy chuyển em tháo pin ra lắp lại bật lên vẫn vây.

Tình trạng hiện thời là máy chỉ vào đến màn hình logo HTC HD2 by Langthang thui.
Em muốn hỏi Liệu có phải đây là hiện tượng mà bác ĐưcLong nêu ra trong lưu ý không? Mong anh em chỉ giúp !
Trước khi phân vùng và up rom em cũng có đọc lưu ý của bác ĐưcLong nhưng chẳng hiểu gì (hic hic.... hơi gà :D ) Mong các bác giải thích luôn giúp em phần lưu ý đó ta phải giải nén rom hay file nào? kiểm tra và loại bỏ....... như thế nào..............

Chỉnh sửa cuối:
Các bác cho em hỏi về chỗ lưu ý này tí/
Em dùng rom HD2_NDT_GINGER_2.3.7_CM7.1_BASED_V28.0_MAGLDR của bác Lang thang, nhưng chưa phân vùng thẻ nhớ. Sau khi phân vùng xong kiểm tra trên pc thì đúng là dung tlượng thẻ đã giảm đi 1GB.

Máy Khởi động lại thì ko vào được hệ điều hành mà vào MAGLDR , reset vẫn quay đến màn hình logo HTC HD2 thì dừng lại.
Up bản rom NDT GINGER 2.3.7 VERSION 30.1 CM7.2 BASED [Kernel Tytung R14.0] máy vẫn chỉ vào màn hình HTC HD2 by Langthang rùi đứng lại.
Đợi hoài ko thấy chuyển em tháo pin ra lắp lại bật lên vẫn vây.

Tình trạng hiện thời là máy chỉ vào đến màn hình logo HTC HD2 by Langthang thui.
Em muốn hỏi Liệu có phải đây là hiện tượng mà bác ĐưcLong nêu ra trong lưu ý không? Mong anh em chỉ giúp !
Trước khi phân vùng và up rom em cũng có đọc lưu ý của bác ĐưcLong nhưng chẳng hiểu gì (hic hic.... hơi gà :D ) Mong các bác giải thích luôn giúp em phần lưu ý đó ta phải giải nén rom hay file nào? kiểm tra và loại bỏ....... như thế nào..............
Với bản rom này bạn không cần phải phân vùng EXT 1Gb trên thẻ đâu mà bạn cài MAGLDR Recovery với dung lượng CWM là 150M, sau đó vào Recovery và flash rom như bình thường.

bocapdo11

Với bản rom này bạn không cần phải phân vùng EXT 1Gb trên thẻ đâu mà bạn cài MAGLDR Recovery với dung lượng CWM là 150M, sau đó vào Recovery và flash rom như bình thường.

Cám ơn bác nhiều.Tình trạng của em hiện giờ là
Thẻ đã phân vùng như hướng dẫn, thành công.
Máy đang tạm thời chạy WM ( chờ anh em hỗ trợ để tiếp tục phục thù :D )

Bác cho em hỏi câu hơi gà tí " cài MAGLDR Recovery " nghĩa là cài hai cái tool MAGLDR 1.13 và Recovery 3.0.2.5 để up rom bình thường bằng thẻ phải ko ạ?

Em chưa hiểu cái vụ dung lượng CWM 150M , Có phải đó chính là bước :

"3. Tải Recovery 3.0.2.4 mới nhất như file đính kèm và chỉnh sửa thông số file "flash.cfg" (sử dụng Notepad) như sau:
misc ya 1M
recovery rrecov|ro|nospr filesize recovery-raw.img
boot yboot|ro 5M
system ya 150M
cache ya 5M
userdata ya|asize|hr allsize
- Sau đó vào Menu của MADLR 1.3, chọn 5.USB Flasher, kết nối HD2 với PC và Flash Recovery vào bằng file DAF.exe "

mà bác lang thang hướng dẫn trong topic giới thiệu rom ko bác?

Còn cái thẻ trước đây em chưa phân vùng khi chuyển ct sang thẻ thấy các ct nằm ngổn ngang loạn cả mắt nên định phân vùng cho gọn. Theo bác đã phân vùng thành công rùi thì có cần fomat lại ko ( nếu cần bác chỉ luôn em cách làm cái )

Chỉnh sửa cuối:
Cám ơn bác nhiều.Tình trạng của em hiện giờ là
Thẻ đã phân vùng như hướng dẫn, thành công.
Máy đang tạm thời chạy WM ( chờ anh em hỗ trợ để tiếp tục phục thù :D )

Bác cho em hỏi câu hơi gà tí " cài MAGLDR Recovery " nghĩa là cài hai cái tool MAGLDR 1.13 và Recovery 3.0.2.5 để up rom bình thường bằng thẻ phải ko ạ? Em chưa hiểu cái vụ dung lượng CWM 150M , bác giải thích luôn giúp em với.

Còn cái thẻ trước đây em chưa phân vùng khi chuyển ct sang thẻ thấy các ct nằm ngổn ngang loạn cả mắt nên định phân vùng cho gọn. Theo bác đã phân vùng thành công rùi thì có cần fomat lại ko ( nếu cần bác chỉ luôn em cách làm cái )
Với bản rom bạn đang định úp thì không cần phân vùng thẻ nhớ đâu, nếu bạn phân vùng rồi thì không cần phải format lại. Bây giờ bạn chỉ cần Task29 -> cài MAGLDR v1.13 -> cài Recovery 150M (có thể chọn Recovery 200M cũng được) -> flash rom .zip thôi. Bạn nên dùng HD2 Nand Tootkit mà thực hiện các bước cho dễ nhé.

bocapdo11

Với bản rom bạn đang định úp thì không cần phân vùng thẻ nhớ đâu, nếu bạn phân vùng rồi thì không cần phải format lại. Bây giờ bạn chỉ cần Task29 -> cài MAGLDR v1.13 -> cài Recovery 150M (có thể chọn Recovery 200M cũng được) -> flash rom .zip thôi. Bạn nên dùng HD2 Nand Tootkit mà thực hiện các bước cho dễ nhé.

Vâng , cám ơn bác đã chỉ dẫn.
Vừa rồi em sốt ruột ngồi vọc vạch cắm thẻ vào con Nokia fomat lại sau đó cài MAGLDR 1.13 và Recovery 3.0.2.5 rùi úp bản rom
NDT GINGER 2.3.7 VERSION 30.1 CM7.2 BASED [Kernel Tytung R14.0] của bác Langthang
trước khi cài Recovery 3.0.2.5 em có chỉnh sửa thông số file "flash.cfg" theo hướng dân của bác Langlang :

"3. Tải Recovery 3.0.2.4 mới nhất như file đính kèm và chỉnh sửa thông số file "flash.cfg" (sử dụng Notepad) như sau:
misc ya 1M
recovery rrecov|ro|nospr filesize recovery-raw.img
boot yboot|ro 5M
system ya 150M
cache ya 5M
userdata ya|asize|hr allsize "

Tình trạng hiện tại, máy chạy rom bt, CT cài vào khi chuyển sang thẻ sẽ nằm ngổn ngang ( giống trước đây em đã gặp phải :D )

Bác cho em hỏi chỉnh thông số file "flash.cfg" và cài Recovery 150M khác nhau như thế nào? nếu đã chỉnh thông số thì có phải cài recovery 150M ko? tác dụng của việc recovery 150m như thế nào?

Bác cho em hỏi chỉnh thông số file "flash.cfg" và cài Recovery 150M khác nhau như thế nào? nếu đã chỉnh thông số thì có phải cài recovery 150M ko? tác dụng của việc recovery 150m như thế nào?
Dung lượng CWM của bản rom chính là dòng system ya trong file flash.cfg. Thông số CWM này tùy thuộc vào từng bản rom cụ thể, nếu bạn cài Recovery với dung lượng CWM thấp hơn bản rom yêu cầu thì máy sẽ không boot được vì không đủ bộ nhớ chứa rom sau khi úp. Hiện tại bây giờ đều dùng HD2 Nand Toolkit để cài Recovery và Tool sẽ tự động làm hết, việc bạn cần làm là chọn dung lượng CWM (Patition) phù hợp là được.

nhan_bksg

như nhau bạn ah...recovery thì cố định thông số cho bạn lựa chon,còn flash chọn edt=txt thì bạn có thê tùy chỉnh thông số,cái này dùng để giới hạn phần sd system cho khỏi phí tài nguyên máy,ví dụ nhé bản rom khi cài vào máy chẳng hạn chỏ có 136 mb thôi..nên tác giả sẽ lấy luôn 150mb cho bạn dễ recovery nếu bạn dùng flash thì có thể chỉnh là 136 mb lúc đó bạn sẽ tiết kiêm được là 14mb

Raisahgiller

Cho mình hỏi chút. Mình cài android cho máy HD2 Tmobile toàn bị chết ở màn hình biểu tượng HTC. Mònh phải làm sao để khắc phục lỗi này.